สงสัย วัสดุอลูเคลือบคาร์บอน คืออะไรครับ??

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน

สงสัย วัสดุอลูเคลือบคาร์บอน คืออะไรครับ??

โพสต์ โดย วรินทร ชูศักดิ์ » 15 เม.ย. 2019, 08:13

สเต็ม หลักอาน อลู/คาร์บอน ยังพอเข้าใจได้ว่าวัสดุมันคืออลู CNC ทั้งแท่ง หรือไม่ก็คาร์บอนไฟเบอร์วางหลายๆเลเยอร์เอาไปอบในแม่พิมพ์ แต่!! อลูเคลือบคาร์บอน มันคืออะไรครับ ที่ผมเข้าใจคือ มันเป็นสเต็มอลูทั้งแท่ง แล้วเอาแผ่นคาร์บอนมาพันทับไว้ตรงกลางให้ดูว่ามีลายคาร์บอน แล้วเคลือบด้วยเรซิ่นให้ดูเงาๆหรือด้านๆตามสูตรของแต่ละยี่ห้อ หรือผสมสารคาร์บอนลงในเนื้ออลูตั้งแต่แรก หรือกรรมวิธีอื่นๆครับ

Re: สงสัย วัสดุอลูเคลือบคาร์บอน คืออะไรครับ??

โพสต์ โดย nopparat2510 » 15 เม.ย. 2019, 10:36

ผมก็คิดแบบนี้ เลยใช้อลูแท้ ถูกกว่ากันเยอะ

Re: สงสัย วัสดุอลูเคลือบคาร์บอน คืออะไรครับ??

โพสต์ โดย วรินทร ชูศักดิ์ » 15 เม.ย. 2019, 16:00

หาข้อมูลในเน็ต ก็ไม่ได้คำตอบว่ามันดีกว่ายังไง ผลิตยังไง