เปิดร้านจักรยานไม่ใช่ เรื่องยาก ขออย่างเดียวตั้งใจจริง By Bird Bike (กระทู้คนสร้างฝัน)

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน

Re: เปิดร้านจักรยานไม่ใช่ เรื่องยาก ขออย่างเดียวตั้งใจจริง By Bird Bike (กระทู้คนสร้างฝัน)

โพสต์ โดย KleinMantra1998 » 20 มี.ค. 2018, 06:40

ไปเดินเล่นร้านใหญ่ ตัวแทนนำเข้า เห็นสต๊อกแล้วกลุ้มแทน
ทำไมรถมันเยอะมากขนาดนี้ ขายอีกกี่ปีถึงจะหมด พอตกรุ่นตก
ปีก็เทมาโล๊ะราคาอีกร้าน

แต่รถบางคันที่จอดอยู่ ตั้งราคาเดิมสมัยก่อน ไม่ลด แปลกใจว่า
จะเก็บไว้ทำไม

สู้ๆนะครับ
งานซ่อมดีๆ คุยกับลูกค้าให้ชัดเจน
ไม่หลอกลวง ไม่ยัดขายของ ให้คำปรึกษาก่อน
อยู่ได้แน่ๆ

และส่วนตัว ชอบช่างที่เปิดคู่มือดูก่อน หรือเปิดคู่มือขณะ
ติดปัญหา เพื่อให้แน่ใจนะครับ

เคยเจอช่างไม่รู้แล้วยังไม่เปิดอ่าน ทำของลูกค้าพังแล้ว
แถโน่นนี่ไป

Re: เปิดร้านจักรยานไม่ใช่ เรื่องยาก ขออย่างเดียวตั้งใจจริง By Bird Bike (กระทู้คนสร้างฝัน)

โพสต์ โดย Bmeueary Asachi Martin » 03 ก.ย. 2018, 19:14

ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ อยากเปินร้านเล็กๆรับซ่อมเซอร์วิสทั่วไป เสือหมอบ เสือภูเขา รถแม่บ้าน ไม่ต้องเสียค่าเช่า มีคำแนะนำไหมครับกับจักรยานตอนนี้
ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ"เสือธัญญะ"

Facebook : https://www.facebook.com/groups/228819780468169/?fref=ts

Strava : https://www.strava.com/clubs/284160

โพสต์ โดย Fallinz » 10 ก.ย. 2018, 18:30

วันก่อนไปใช้บริการร้านจักรยานร้านนึงที่ skylane รู้สึกเหมือนโดน force sale มากๆ ตั้งใจเข้าไปซื้ออย่างสองอย่างโดนพูดจาชักชวนหว่านล้อมให้ซื้อตัวที่ดีกว่า แพงกว่า ถึงขนาดแนะนำเฟรมตัวใหม่ ชุดเกียร์ใหม่ให้ ผมนี่แอบรู้สึกแย่มากจริงๆ
นี่ยังไม่รวมถึงพูดจาหลายๆอย่างเหมือนผมเป็นมือใหม่อย่างไรอย่างนั้น ทั้งๆที่ผมใส่เสื้อปั่น audax ไป สงสัยจริงๆเจ้าของร้านเค้าไม่รู้เหรอคนที่ปั่น audax นี่ไม่ใช่ไก่กาที่ไหน

สรุปจับใจความของผมคือ อยากจะแนะนำผู้ประกอบการร้านจักรยานทั้งหลายบริการด้วยความสุจริต ไม่โก่งราคามากเกินไป ไม่พยายามขายแบบแนะนำแต่ของแพงๆให้ลูกค้า ลูกค้าสมัยนี้คิดเองเป็นครับ หาความรู้ในอินเตอร์เนทได้ อย่าพยายามยัดเยียดดีกว่า ถ้าไม่รู้อะไรจะถามเอง เป็นกำลังใจให้กับร้านจักรยานที่ทำงานหนักซื่อตรงและไม่คิดจะเบียดเบียนลูกค้าครับ

โพสต์ โดย แรงเต่า ทีม » 12 ธ.ค. 2018, 11:50

ทุกร้านเงียบสนิท หลับกันทั่วหน้าครับ ถึงแม้จะมีกิจกรรมกระตุ้นการปั่นก็ตาม เหนื่อยครับเศรษฐกิจแบบนี้
"โกงกินผู้อื่น ไม่ช้าเวรกรรมก็จะตามทันแน่นอน ไม่อย่างก็อย่าง เชื่อสิ!!!"
"เครื่องมือซ่อมจักรยานทุกชิ้นและจักรยานทุกคันล้วนเป็นสิ่งที่มีค่าและสำคัญในชีวิตผม!!"

โพสต์ โดย on the beach » 05 ม.ค. 2019, 13:33

Bmeueary Asachi Martin เขียน:ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ อยากเปินร้านเล็กๆรับซ่อมเซอร์วิสทั่วไป เสือหมอบ เสือภูเขา รถแม่บ้าน ไม่ต้องเสียค่าเช่า มีคำแนะนำไหมครับกับจักรยานตอนนี้

ถ้าต้นทุนต่ำ ไม่มีค่าเช่า ไม่มีหนี้ ไม่ได้กู้มา ก็พออยู่ได้ครับ ฝีมือดี ทำงานเนียนๆ มีความชัดเจน ลูกค้าจะชอบ ใช้เฟสบุค อินสตาแกรม ในการโปรโมทร้าน บางทีอยู่ในซอก ในซอยลูกค้าก็ยังมาหาครับ

แต่ปัจจัยนึงตอนนี้คือ คนปั่นน้อยลงไปมากครับ คนเริ่มออกกำลังกายก็ไปเริ่มที่การวิ่งหรือเข้ายิมมากกว่า แม้แต่นักปั่นก็ไปวิ่งเป็นกิจกรรมเสริมซะแล้ว

อันนี้เป็นประสบการณ์ที่เจอจากคนรอบๆ ตัวครับ ที่เห็นชัดคือ ผมก็หยุดปั่นไปหลายเดือนเพราะงานยุ่ง แต่เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาออกไปปั่น เส้นทางเป็นเส้นที่ปั่นอยู่ทุกวัน ระหว่างทางเจอคนปั่นไม่ถึง 20 คัน แต่เจอคนซ้อมวิ่งมากกว่า 30 คน ซึ่งเมื่อก่อนแทบจะไม่เคยเห็นคนซ้อมวิ่งเลย แล้วคนที่วิ่ง ส่วนใหญ่ก็พวกนักปั่นทั้งนั้นครับ ฮา

โพสต์ โดย bird8850 » 01 มี.ค. 2019, 00:11

คิดถึงทุกๆท่าน
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย

โพสต์ โดย แรงเต่า ทีม » 04 พ.ค. 2019, 01:58

ผมตอนนี้ ก็ยังเปิดที่บ้านอยู่ครับงานน้อยลง คนปั่นน้อยลง กระแสลดลงอย่างมาก และผมก็กลับไปทำงานประจำแล้วครับ หลังออกมาค้าขายสุดท้ายไม่รอดครับ1ปีได้เรียนรู้(บทเรียน)เยอะเลย55
"โกงกินผู้อื่น ไม่ช้าเวรกรรมก็จะตามทันแน่นอน ไม่อย่างก็อย่าง เชื่อสิ!!!"
"เครื่องมือซ่อมจักรยานทุกชิ้นและจักรยานทุกคันล้วนเป็นสิ่งที่มีค่าและสำคัญในชีวิตผม!!"