ขอความเห็น Rit และ Vicita

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

ขอความเห็น Rit และ Vicita

โพสต์ โดย HYJ » 13 เม.ย. 2018, 10:42

กำลังตัดสินใจเฟรมระหว่างRit และ Vicita ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
HYJ

Re: ขอความเห็น Rit และ Vicita

โพสต์ โดย Neng_ftc » 24 เม.ย. 2018, 22:22

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ
ถ้าต้องเลือกแค่2ยี่ห้อนี้ผมเลือกRitครับ เพราะ
1.Ritใช้เฟรมท่อเหล็กTange Prestige แต่Vincitaใช้Reynold520 เฟรมทัวร์ริ่งจีนราคาถูกกว่านี้เช่นDarkrockก็ใช้Reynold520
2.Ritใช้ตะเกียบเหล็กTange infinity แต่Vincitaใช้Reynold520 อันนี้ยิ่งไม่ต้องมาเทียบกันในทุกๆเรื่อง
3.งานประกอบและงานสีRitดูดีมีราคากว่าVincita
4.ถ้างบไม่ถึงRit แต่อยากได้เฟรมcomoly Reynold520 เป็นผมจะไปซื้อDarkrock ประหยัดงบไปได้อีก

ปล.ปัจจุบันผมใช้เฟรมRitอยู่ และก็เคยไปลูบๆคำๆVincitaมาเหมือนกัน เฟรมRitเป็นเฟรมที่ปั่นแล้วสะบายตัวมาก นุ่ม ไหลมากในทางราบ ซึ่งถ้าปั่นทางราบไม่เคยกลัวทัวร์ริ่งคันไหน
แต่เวลาไต่เขาเหนื่อยมากกว่าและช้ากว่าพวกทัวร์ริ่งเสือภูเขาเฟรมอลู หรือทัวร์ริ่งเฟรมสมัยก่อนเช่นพวกMoutian Cat เนื่องจากเฟรมมีน้ำหนักมาก(แต่เฟรมที่ใช้เหล็กReynold520ก็ยิ่งหนักกว่าRitอีก) แต่ก็ไหลขึ้นไต่เขาไปได้เรื่อยๆตามกำลังสังขารของผู้ปั่น แต่ก็ต้องยองรับว่าพอตอนไหลลงเขานี่ เฟรมมีความมั่นคง นิ่ง และbalanceดีมาก พาผมรอดจากวิกฤตมาหลายครั้งทั้งปั่นในและต่างประเทศ ทั้งทางถนน ทางลูกรัง ทางหินลอย ฯลฯ แลกน้ำหนักที่มากมาด้วยสิ่งเหล่านี้ผมถึงได้ทนแบกน้ำหนักเฟรมRitไต่เขาไต่ดอยอยู่จนทุกวันนี้....
แก้ไขล่าสุดโดย Neng_ftc เมื่อ 02 พ.ค. 2018, 00:06, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย HYJ » 01 พ.ค. 2018, 10:45

ขอบคุณมากครับ

โพสต์ โดย decha243 » 02 พ.ค. 2018, 08:47

ฤ ด้วยคนครับ

โพสต์ โดย HYJ » 02 พ.ค. 2018, 12:09

ฤ ราคาเท่าไรครับเคยเห็นใน f 13900 บาท

โพสต์ โดย decha243 » 04 พ.ค. 2018, 11:24

HYJ...ราคานี้ จัดเลยครับท่าน

โพสต์ โดย ok_man » 11 พ.ค. 2018, 14:48

เฟรม Rit ตอนนี้ที่เหลือในตลาดที่ขายกันมีแต่น้ำเงินกับแดง และราคาสมเหตุสมผลด้วยประการทั้งปวงครับ ถ้ารับกับสีได้เป็นผมผมเลือก Rit

โพสต์ โดย HYJ » 11 พ.ค. 2018, 20:17

ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย nuch-ray » 04 มิ.ย. 2018, 06:55

จขกท.อาจจะได้รถแล้ว

จริงๆถ้ามีโอกาสอยากให้หารถมาลองครับ
เพราะดูแค่วัสดุบอกยาก ว่าคันไหนถูกจริตเรามากกว่า
รถบางคันดูสเปคเทียบกันต่างกันแค่ราคาเพราะคนขายบอกเราไม่หมด ใช้ท่อเกรดเหมือนกันก็ไม่บอกว่าชิ้นไหน บางคันท่อดีๆใส่มาแค่ท่อเดียว คันที่แพงกว่าใส่มาให้สามท่อแต่ก็ไม่บอกซะงั้น 555
HYJ

โพสต์ โดย khunoy » 04 มิ.ย. 2018, 12:12

ฤ ราคา 17500 บาท เคยสอบถามเพราะมีเป้าหมายจะประกอบ ฤ อยู่ครับสวยครับโดยเฉพาะสีแดง(ตัวเองขอบ)ไซส์ 51
HYJ