ช่วยแนะนำดิสเบรคสาย ให้ด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

ช่วยแนะนำดิสเบรคสาย ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย yong_bpk » 10 มี.ค. 2019, 17:20

ขอคำแนะดิสเบรคสาย สำหรับทัวริ่งด้วยครับ
รุ่นไหนเบรคดี ผมใชื bb5 เบรคไม่ค่อยอยู่เลยครับ
แนบไฟล์

Re: ช่วยแนะนำดิสเบรคสาย ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย shpiak » 11 มี.ค. 2019, 08:30

ลองดู TRP HY/RD เป็นดิสสายไปดึงลูกสูบน้ำมันครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง

Re: ช่วยแนะนำดิสเบรคสาย ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 11 มี.ค. 2019, 14:12

BB5 ที่ใช้อยู่นั่นก็ดีเกินพอสำหรับทางราบแล้วนะครับ แรงเบรคดีกว่าเบรคน้ำมันรุ่นล่างอีก ลองปรับตั้งให้ดีอีกที ดิสค์สายปรับระยะและมุมผ้าไม่เหมือนดิสค์น้ำมัน
ใบดิสค์ก็มีส่วน ใบดีก็หยุดดีกว่า หรือเปลี่ยนใบใหญ่ขึ้น แต่เห็นดุมแล้วกลุ้มใจแทน

ถ้าอยากเปลี่ยน แนะนำไปดิสค์น้ำมันเลยครับ ดูแลเหมือนดิสค์สาย คือแทบไม่ต้องดูอะไรเลย ยกเว้นตอนถอดล้อ หาอะไรยัดไว้หน่อยแค่นั้น
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย yong_bpk » 11 มี.ค. 2019, 20:32

ขอบคุณครับ
พอดีมันจำเป็นต้องใช้ดิสสายเท่านั้น
- เฟรมรุ่นนี้ออกแบบตัวหยุดสาย ให้ใส่แต่สายเบรค
- เฟรมผมเป็น s&s coupler เวลาถอดใส่กระเป๋าจะง่ายกว่าดิสน้ำมัน
แนบไฟล์

โพสต์ โดย Bicyman » 12 มี.ค. 2019, 17:58

อ่านกระทู้มาผมเข้าใจว่าดังนี้ frame ติดตั้ง hydrolic cable disk และเฟรมที่ใช้เป็น s&s coupler frame ซึ่งบางครั้งต้องถอดแยกเฟรม เมื่อเป็นดังนี้ disk น้ำมันใช้ไม่ได้ ต้อง disk สายและติดตั้ง cable splitter เพื่อให้ถอดได้ เมื่อแยกเฟรมใส่กระเป๋า
ก็มีทางเดียว คือต้องปรับแต่ง disk สาย ถามอีกนิด มีน้ำมันซึมจากดุม rohloff ถูก disk rotor บางหรือเปล่า เชคดูด้วย
ถามอึกนิด อันนี้ไม่เกี่ยวกับการปรับแต่ง disk คือใช้ cable splitter กี่ตัว rear disk 1 ตัว shifter cables 2 ตัว พราะ front disk ไม่จำเป็นเพราะติดเฟรมท่อนหน้าเวลาถอด
ของผมเมื่อก่อนสายเกียร์ใช้ cable shifter ตอนหลังถอดออก เมื่อแยกเฟรม บิดเกียร์ไปที่ ตำแหน่ง 1 หรือ 14 แล้วถอดclick box เอา ก็ใช้ได้ดี มี splitter แค่ตัวเดียว คือ rear rim brake
เฟรมผมเป็น surly trevelers check rim brake with s&s coupler ติดตั้งดุม rohloff เหมืือนกันครับ
มีความสุชกะการปั่นนะครับ

โพสต์ โดย Agentum » 12 มี.ค. 2019, 21:03

ไป bb7 ครับ หรือ ตัวเลียนแบบ bb7 ก็ได้ ตั้งผ้าเบรคได้2ฝั่ง ผ้าเบรค4เหลี่ยม พื้นที่ใหญ่กว่ากลม
จริงๆ bb5 ก็เหลือๆแล้วนะครับ ผมก็เคยใช้มาทั้ง2ตัว เรื่องความหนึบรู้สึกไม่ต่างกัน แต่ bb7 เสียงเงียบกว่า ไม่ค่อยร้องออดแอด

โพสต์ โดย Toshi » 14 มี.ค. 2019, 17:42

สอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ
มือเบรค zoom ที่มีกระดิ่งในตัว โอเคไหมครับ มีข้อดี ข้อเสียยังไง
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ » 22 มี.ค. 2019, 15:16

ผมกำลังจะให้โฟกัสที่ "มือเบรค" ลองเปลี่ยนมือเบรคเป็น Avid รุ่นสูงๆ หรือ Shimano ก็ได้ครับ ลองดู
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"

โพสต์ โดย yong_bpk » 22 มี.ค. 2019, 20:17

Toshi เขียน:สอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ
มือเบรค zoom ที่มีกระดิ่งในตัว โอเคไหมครับ มีข้อดี ข้อเสียยังไง

พอดีเพิ่งซื้อมา ยังไม่ได้ลองเลยครับ

โพสต์ โดย Toshi » 27 มี.ค. 2019, 17:52

yong_bpk เขียน:
Toshi เขียน:สอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ

พอดีเพิ่งซื้อมา ยังไม่ได้ลองเลยครับ

ไม่เป็นไรครับ พอดีไปเจอที่ร้าน ลองเทสเรียบร้อยล่ะครับ ผมก็ใช้ได้เลย กะดิ่งดังดี ถึงจะยังไม่กังวาลเท่า cateye
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/

โพสต์ โดย istormcatcher » 20 เม.ย. 2019, 16:21

BB7 หรือ TRP ก็ได้ครับ ผ้าเบรคหน้ากว้าง ตอนลงเขามั่นใจดี .. เดี๋ยวนี้ไม่แพงแล้วครับ .. สนใจสอบถามได้ครับ พอมีเหลือ แบ่งจายให้ครับ :)
"จงสนุกกับมัน... "

โพสต์ โดย 737 » 12 มิ.ย. 2019, 03:30

ลองเปลี่ยนจานดิสก์ให้หนาและมีพท.หน้าสัมผัสกับผ้าเบรคมากขึ้นแบบใช้กับ DH, AM โดยเฉพาะเบรคด้านหน้าลงเขาจะเห็นผลดีกว่าแบบxc ที่เน้นเบา. คาร์ลิปเปอร์บางถ้าบรรทถกหนักลงเขายาวเป้นกม.จะร้อนจัดไปต้องระวัง