กว่ามือใหม่จะได้ทัวร์ต้องเตรียมอะไรบ้าง?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: กว่ามือใหม่จะได้ทัวร์ต้องเตรียมอะไรบ้าง?

โพสต์ โดย โบ้เอง » 17 ม.ค. 2013, 20:03

ขอติดตามด้วยคน ขอบคุณครับ :idea: :idea: :idea:

Re: กว่ามือใหม่จะได้ทัวร์ต้องเตรียมอะไรบ้าง?

โพสต์ โดย Chayuttra » 17 ม.ค. 2013, 20:30

ขอรับความรู้ด้วยคนครับ
http://www.youtube.com/watch?v=j5-yKhDd ... r_embedded
Eminem - Not Afraid / ไม่กลัวไม่เกรง + ความผิดพลาดนับร้อย ดีกว่าท้อถอยตั้งแต่ต้น

โพสต์ โดย kokoa001 » 17 ม.ค. 2013, 20:32

ตามมาทัวร์อีกคนครับ
จะถูก...จะแพง...ก็ไปด้วยแรงคน
ปั่นไปเรื่อย...เหนื่อยก็พัก...

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ » 17 ม.ค. 2013, 21:11

ขอโทษครับ พี่ข้างหน้าหลบนิดนึ่ง ขอติดตั้งกล้องวีดีโอหน่อยครับ จะอัดไปออกอากาศช่อง ThaiPBS ครับ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง

โพสต์ โดย artistja » 17 ม.ค. 2013, 23:17

ขออณุญาตินำความรู้ไปแปะที่เฟสบุ๊คผมนะคับจะบอกต่อเพื่อนนะคับ ขอบคุณมากคับ ผมชอบเเนววิธีการเขียน อ่านเข้าใจง่ายไม่ซับซ้อน :D

โพสต์ โดย zealot024 » 18 ม.ค. 2013, 07:46

ติดตามด้วยคนครับ มือใหม่ กำลังฝึกซ้อม

โพสต์ โดย naigod » 18 ม.ค. 2013, 08:26

ตามอ่านด้วยคนครับ ;)
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006

โพสต์ โดย choa02 » 18 ม.ค. 2013, 08:47

มีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณหลายๆครับ :lol: :lol: :lol:
รอตอนที่ 3 อยู่ครับ

โพสต์ โดย phirun » 18 ม.ค. 2013, 10:31

ตอนที่ 2.1 เรียนรู้วิธีการถีบระดับโปร
ในตอนที่แล้วใครผ่านการฝึกได้ตามกติกาบ้าง ขอให้ฝึกต่อนะครับโดยเพิ่มระดับความเร็วขึ้นอีกนิดนึง คราวนี้มีการจับเวลาไปกลับไว้เป็นหลักฐานด้วย น้ำดื่มยังคงต้องเท่าเดิมห้ามขี้โกงตัวเอง ฝึกซัก 4-5 วันแล้วลองเอาสถิติเวลามาเปรียบเทียบกันดูรับรองว่าคุณต้องไชโยให้ตัวเองแน่ๆ ตอนที่ 2.1 นี้เป็นหัวข้อที่ถือว่าเป็นหัวใจที่สำคัญมากของการปั่น เราลองมาดูกันซิว่าระดับมือโปรเขาปั่นกันอย่างไร ส่วนเราจะทำให้ได้อย่างเขาแค่ไหนขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างของแต่ละคน คนส่วนมากที่ถีบจักรยานมักจะใช้วิธีถีบโดยการออกแรงกดบันไดลงไปตรงๆเลย ซ้ายทีขวาทีสลับกันไปเรื่อยๆ ฉันจะไปไหนๆฉันก็ถีบอยู่แบบนี้ละ ถ้าไปแค่ปากซอยหรือไปตลาดก็ ok แต่การจะทัวร์ริ่งปั่นแบบนี้ไปไม่ถึงไหนแน่ๆหรือไม่ก็ถึงทีหลังเขาเป็นวันสองวัน การถีบให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดของมือโปรคือ ให้ได้กำลังไปปั่นล้อจากรอบขาที่หมุนไปชนิดที่ไม่มีการสูญเปล่าหรือตกหล่นเลยแม้แต่หยดเดียว นั่นก็คือในคนทั่วไปถีบซ้ายที่ขวาทีเป็นอันจบได้กำลังจากการถีบไปหมุนล้อแค่ 1 ครั้งเท่านั้นจากการกดบันไดเพียงอย่างเดียว ส่วนของระดับโปรได้ถึง 4 ครั้งแล้วอีก 3 มันเพิ่มมายังไง ลองนึกถึงหน้าปัดนาฬิกาโดยเริ่มที่ตำแหน่ง 12 น.ในคนทั่วไปจะกดบันไดลงมาเฉยๆจนถึง 6 น. บันไดอีกข้างก็จะไปอยู่ที่ตำแหน่ง 12 น.ก็จะกดลงมาเฉยๆจนถึง 6 น. เช่นกัน นี่คือรอบกำลังที่ได้จากการปั่นแบบทั่วไป มาดูรอบกำลังของโปรบ้างจะเริ่มจาก 11 น.ไม่ใช่ที่ 12 น.แทนที่จะกดบันไดลงมาตรงๆเขาจะใช้วิธิเตะบันไดไปข้างหน้า บันไดจะถูกเตะให้เคลื่อนตัวมาที่ตำแหน่ง 1 น. จากนั้นจะเป็นการกดลูกบันไดเหมือนทั่วๆไปทำกัน จนบันไดเคลื่อนตัวมาถึงที่ตำแหน่ง 5 น. โปรจะใช้วิธีเตะเท้าตัวเองไปข้างหลัง ให้นึกถึงเวลาเราเดินเหยียบขี้หมาแล้วพยายามจะเช็ดรองเท้าตัวเองกับหญ้า บันไดจะถูกเตะให้เคลื่อนตัวมาที่ตำแหน่ง 7 น.จากตำแหน่งนี้โปรจะใช้วิธีดึงบันไดขึ้นมาจนถึงตำแหน่ง 11 น. นื่คือรอบการปั่นของมือโปร และนี่คือเหตุผลที่ว่าทำไมเขาถึงต้องใส่รองเท้าที่ติด cleat ก็ด้วยเหตุผลที่จะเอาไว้เกี่ยวดึงลูกบันไดให้มันตามเท้าขึ้นมานั่นเอง คิดหนักเลยที่นี้เพราะรองเท้าติด cleat ราคาหลายพัน บางคนบอกเก็บไว้เปลี่ยนยางดีกว่าไม่ต้องปั่นให้ได้แบบโปรหรอก ในการปั่นทัวร์ริ่งจริงๆอย่าลืมว่าเราไม่ได้ไปแข่งกับใคร พละกำลังในการปั่นมันจะไม่เต็มร้อยเหมือนโปรก็ไม่ได้เสียหายอะไร ยกเว้นบางคนที่ต้องการพลังงานเต็มร้อยจริงๆแถมมีตังก็ติด cleat ไปแต่ท่านทั้งหลายเชื่อหรือไม่ว่า ไม่มีใครสามารถปั่นได้ครบทั้งสี่จังหวะคือจังหวะเตะ –จังหวะกด – จังหวะเตะหลัง –และจังหวะดึง ถึงแม้ว่าจะใส่ cleat ก็ตาม เหมือนกับคนเล่นก๊อฟแล้วลืมวงบ้างหลุดวงบ้างยังไงยังงั้นเลย เพราะฉะนั้นนักทัวร์ริ่งทั้งหลายจึงมีโอกาสเลือกที่จะไม่ใส่ cleat ก็มีเยอะแยะไป ผมมีเทคนิคง่ายๆมาฝากคนที่ไม่ใช้ cleat เพื่อทดแทนจังหวะดึงที่หลายคนทำมันขาดหายไปด้วยการกดปลายเท้าตั้งแต่ตำแหน่ง 5 น. ลูกบันไดจะเอียงมุมรับกับปลายเท้าที่เรากดปลายเท้าลงไป คุณจะได้ทั้งเตะหลังและเกี่ยวดึงแบบต่อเนื่องกันเลย ทดลองดูนะครับสบายๆตามประสาคนบ้าทัวร์ริ่งอย่าไปเครียดกับมัน (ตอนหน้าจะกล่าวถึงวิธีการ speed เอาความเร็วนะครับ)