Touring ด้วยจักรยานพับได้

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: Touring ด้วยจักรยานพับได้

โพสต์ โดย freez » 21 ม.ค. 2013, 19:45

คันนี้จานหน้า ขนาดเท่าไหร่ครับ :D

โพสต์ โดย naigod » 21 ม.ค. 2013, 23:35

คันเขียว 52 - 42
คันขาว 46
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006

โพสต์ โดย TuLL » 22 ม.ค. 2013, 22:57

ของผมแค่ลองใส่ตัวยึดกระติกน้ำใต้อาน และมีตะแกรงหลังเท่านั้นครับ

รูปภาพ

ไม่รู้ว่าจะมีกระเป๋าใบไหนเหมาะกับตะแกรงแบบนี้บ้าง ไม่อยากเปลี่ยนตะแกรงครับ ^^"

รูปภาพ

ขอบคุณครับ :mrgreen:

โพสต์ โดย พลาย » 23 ม.ค. 2013, 20:47

:D :D :D ขอรูปด้านข้างด้วยครับ พี่น้องท่านอื่นจะได้แนะนำได้เยอะๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย TuLL » 23 ม.ค. 2013, 22:09

พลาย เขียน::D :D :D ขอรูปด้านข้างด้วยครับ พี่น้องท่านอื่นจะได้แนะนำได้เยอะๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ด้านบน
รูปภาพ

ด้านข้าง
รูปภาพ

ด้านหลัง
รูปภาพ

ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย rainbow » 24 ม.ค. 2013, 13:51

กระเป๋าที่เหมาะกับตะแกรงแบบนี้คือ กระเป๋าที่วางอยู่ข้างบนสถานเดียว ห้อยสองข้างไม่ได้
เพราะส้นเท้าจะติดของ แต่จะเป็นใบไหนก็ไม่มีปัญหา สวยหน่อยก็แพง
ไม่สวยก็ถูก เลือกเอา

นั่นคือ บังคับให้เอาของไปน้อยๆ
แต่ถ้าของเยอะ กระเป๋าที่เทินไว้บนจุไม่พอ ต้องเป็น Panniers คือประกอบสองข้างล้อหลัง
ต้องเอาตะแกรงที่คุณชอบออกไป และเอาตะแกรงสูงมาติด
ส่วนใหญ่นิยม ของดาฮอนที่ติดในรุ่น Speed TR อลู ราคาราว 1,000 บาท บวกลบนิดหน่อย
viewtopic.php?f=57&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
viewtopic.php?f=63&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย TuLL » 24 ม.ค. 2013, 21:33

rainbow เขียน:กระเป๋าที่เหมาะกับตะแกรงแบบนี้คือ กระเป๋าที่วางอยู่ข้างบนสถานเดียว ห้อยสองข้างไม่ได้
เพราะส้นเท้าจะติดของ แต่จะเป็นใบไหนก็ไม่มีปัญหา สวยหน่อยก็แพง
ไม่สวยก็ถูก เลือกเอา

นั่นคือ บังคับให้เอาของไปน้อยๆ
แต่ถ้าของเยอะ กระเป๋าที่เทินไว้บนจุไม่พอ ต้องเป็น Panniers คือประกอบสองข้างล้อหลัง
ต้องเอาตะแกรงที่คุณชอบออกไป และเอาตะแกรงสูงมาติด
ส่วนใหญ่นิยม ของดาฮอนที่ติดในรุ่น Speed TR อลู ราคาราว 1,000 บาท บวกลบนิดหน่อย

ขอบคุณครับ :)

โพสต์ โดย agg1969 » 25 ม.ค. 2013, 07:24

รูปภาพ รูปภาพ
สนุกดีครับ ปั่นรถพับเที่ยว อาทิตย์นี้ก็ขึ้นดอยไปหาดอกพญาเสือโคร่งครับ แถวๆขุนช่างเคี่ยน
ชีวิต คือการเดินทางที่ไม่สิ้นสุด

โพสต์ โดย agg1969 » 25 ม.ค. 2013, 07:40

รูปภาพ
แรค กับกระเป๋า แขวนแบบนี้ไม่ติดเท้า ไม่ถ่วงน้ำหนัก ไม่แกว่ง ใช้ได้ดีทดลองแล้ว ใส่หน้าก็ได้ หลังก็ได้แล้วแต่ชอบ แต่จริงชอบแขวนหน้ามากกว่า ไม่ต้องคอยหันไปดู
รูปภาพ
ชีวิต คือการเดินทางที่ไม่สิ้นสุด

โพสต์ โดย rainbow » 25 ม.ค. 2013, 11:36

ถ้าตะแกรงต่ำ ลองแล้ว แต่ไม่ติดส้น ถือว่า โชคดีไป หมุนล้อได้เลย
viewtopic.php?f=57&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
viewtopic.php?f=63&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย takiang » 25 ม.ค. 2013, 13:31

สอบถามหน่อยครับเดี๋ยวนี้เค้าไม่เอา archerP8 P18 full chromoly จากจีน เข้ามาขายแล้วเหรอครับ ถามร้านไหนๆก็ไม่มี

มันมาจากการมีตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทย ยี่ห้อ Dr.Hon หรือเปล่าวครับ หรือต้องไปคบหามือสองจานญี่ปุ่นแทนครับ :lol:

อยากได้รถพับมาทำทัวริ่งบ้างครับ :D

โพสต์ โดย rainbow » 25 ม.ค. 2013, 22:09

โมเมตอบ...อย่าเชื่อถือ

ดาฮอนปัจจุบันไม่สามารถขายในเมืองไทยได้อย่างเป็นตัวแทนถูกต้อง
เพราะมีเรื่องทางกฎหมายกับ เทิน ที่ไปจดสิทธิบัตรไว้

และนี่คือเหตุผลที่ดาฮอน ต้องเปลี่ยนชื่อ (หรือจะเรียกว่า ตั้งชื่อใหม่ก็ได้)
เป็นยี่ห้อดอกเตอร์ แต่ก็เป็นยี่ห้อเดิมนั่นแหละ

ยิ่งดาฮอนเดิม รุ่นที่ใช้ชื่อว่า โดเมสติก แปลว่า ทำขายเฉพาะในจีนเท่านั้น
ทำให้คนจีนใช้ ไม่ได้อาศัยเกณฑ์มาตรฐานของอินเตอร์ แปลว่าเจ๊งง่าย
แต่เท่าที่ผมใช้ ก็ไม่พบว่าเจ๊งง่ายแต่อย่างใด อาจเพราะยังไม่เจ๊งหรือเปล่าไม่รู้
และรับประกันในเมืองจีน ไม่รับประกันหากผู้ใช้นำไปใช้นอกจีน
โดเมสติกนี้ แม้ไม่มีเรื่องสิทธิบัตร ก็ขาย(เปิดเผย)ไม่ได้อยู่แล้ว
ยิ่งตอนนี้ยิ่งยากดับเบิ้ลเข้าไปใหญ่

ส่วนดาฮอน ยี่ห้อเดิม ก็ยังขายได้ แต่ในประเทศที่ไม่มีปัญหาทางกฎหมาย
ดาฮอนที่จะซื้อกันในประเทศไทยต่อไป ก็จะเป็นดาฮอนมือ2 หรือเป็นดาฮอนที่นำเข้ามาจากประเทศที่ขายได้ ครับ

เรื่องนี้ ต้องฟังหูไว้หู เพราะคนรู้จริง ไม่ยอมพูด ผมจึงได้โอกาสโมเม

แต่น่าสังเกตว่า ทำไมดาฮอน(ดอกเตอร์) จึงไม่เอา P18 P8
สเป็คเดิมผลิตขายก็ไม่รู้ ทั้งๆที่ขายดี คงเป็นเพราะอะไรบางอย่างที่เราก็ไม่รู้เหมือนกัน

โพสต์ โดย TuLL » 25 ม.ค. 2013, 22:40

agg1969 เขียน:รูปภาพ
แรค กับกระเป๋า แขวนแบบนี้ไม่ติดเท้า ไม่ถ่วงน้ำหนัก ไม่แกว่ง ใช้ได้ดีทดลองแล้ว ใส่หน้าก็ได้ หลังก็ได้แล้วแต่ชอบ แต่จริงชอบแขวนหน้ามากกว่า ไม่ต้องคอยหันไปดู

หาซื้อตะแกรงหลัง ไฟท้ายติดตะแกรงหลัง และกระเป๋า (แบบในภาพ) ได้ที่ไหน อย่างไรบ้างครับ
เบ็ดเสร็จแล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ผมปั่น Tern Link D8 ครับ ;)

ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย boibin » 25 ม.ค. 2013, 22:42

รถพับคันนี้ก็กลายเป็น Touring ไปเรียบร้อยแล้ว :lol:

รูปภาพ
~ หั ว ใ จ เ ส รี ติ ด ปี ก โ บ ย บิ น ~

โพสต์ โดย TuLL » 26 ม.ค. 2013, 00:56

ใครมีอุปกรณ์แบบนี้ไว้ใช้แล้วบ้างครับ :)