รวมอุปกรณ์ทัวริ่งทำเอง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: รวมอุปกรณ์ทัวริ่งทำเอง

โพสต์ โดย bus 68 » 12 ก.ค. 2014, 21:10

เพิ่งจะรู้ว่าหูเกี่ยวเปิดกระป๋อง..มันเกี่ยวข้องกับจักรยานได้อย่างไร
ก็วันนี้เอง...คุณเก่งมาก :D
"Steel is Real"

โพสต์ โดย youbee » 15 ก.ค. 2014, 23:09

ถูกใจกระทู้นี้มากครับ ได้ไอเดียดีๆครับ :arrow: :lol:
คนปั่นจักรยานทุกคนคือเพื่อนกัน
http://www.mx7.com/v2/index_flash.php

โพสต์ โดย tanzhess » 16 ก.ย. 2014, 13:35

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีดีครับผม
ผู้บ่าว FED-T AV 17

โพสต์ โดย Dam dragon » 25 ก.ย. 2014, 11:36

เมื่อก่อนผมมีปัญหาเรื่องไฟหน้าครับ
ลองใช้มาแล้วหลายตัวทั้งเป็นแบบไฟฉายที่ใช้ถ่านก้อน AAA และใช้แบบแบตเตอรี่ชาร์ตไปในตัวเอง
แบบที่ใช้ถ่าน AAA ชนิดที่ใช้แล้วทิ้งไป จะสว่างดีก็ตอนที่เปลี่ยนถ่านก้อนใหม่
พอใช้ไปสักพักกำลังไฟลดลง ความสว่างก็ลดตามไปด้วย
บางครั้งยังใช้ไม่ไฟไม่หมดดี ก็ต้องเปลี่ยนถ่านก้อนใหม่เสียแล้ว
และราคาถ่านก้อนก็ไม่ถูกเสียด้วย แบบดีหน่อยๆก้อนหนึ่งประมาณ 20 บาท
ถ้าเป็นแบบที่ชาร์ตไฟบ้านได้ ดีขึ้นมาหน่อย แต่ราคาแพงเอาเรื่อง
และใช้เวลาในการชาร์ตไฟนานกว่าจะเต็ม แถมใช้ไปประมาณหนึ่งก็จะเริ่มงอแง ชาร์ตไม่เข้า
แบบที่เป็นไฟรุ่นใหม่ๆหน่อยใช้แบตเตอรี่แบบชาร์ตไฟในตัวด้วยไฟบ้าน
ราคาแพง ตัวล่าสุดที่ผมซื้อหลังลดราคาแล้ว อยู่ที่ 9XX บาท
ใช้ไม่ถึงสองเดือนเริ่มมีอาการติดๆดับๆ ปั่นไปต้องคอยเอามือเคาะไปด้วย
บังเอิญละแวกบ้านผมมีชาวสวนยางเยอะ เวลากรีดยางตอนกลางคืนจะใช้ไฟแบบคาดหน้าผาก
เขาบอกว่าชาร์ตไฟเต็มๆครั้งหนึ่งนี่ ใช้กรีดยางได้ไม่น้อยกว่า 3-5 วัน
การใช้งานจะคาดไว้ที่หน้าผากด้วยยางยืด สามารถปรับก้มเงยได้
ราคาไม่แพง อันหนึ่ง ราคา 180 บาท
รูปภาพ
ไฟแบบนี้ จะมีใส้หลอดแบบใส้เดียวและสี่ใส้ ให้เลือกโหมดความสว่างได้สองโหมด(สว่างมากเปิดสี่ใส้และสว่างน้อยประหยัดไฟหน่อยก็เปิดแค่สองใส้)
รูปภาพ
เปลี่ยนจากคาดหน้าผากมาเป็นติดตั้งไว้ที่ตะเกียบหน้า
รูปภาพ
ใช้น้อตสกรูยึดแผ่นด้านหลังของไฟให้ยังสามารถปรับก้มเงยได้เหมือนเดิม
รูปภาพ
ประเมินผลจากการใช้งาน ถือว่าผ่านครับ ประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้พอสมควร
ความสว่างน้องๆมอไซต์ (ผมติดคู่ซ้ายขวาเลยครับ)

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ » 25 ก.ย. 2014, 19:22

ขอบคุณ ครับ
ได้เทคนิคการยึดติดรถแระ
ผมก็ใช้อยู่ ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"

โพสต์ โดย layla5150 » 09 ต.ค. 2014, 13:50

กำลังเริ่มหัดทัวร์ริ่ง ได้ไอเดียดีๆ เยอะเลย ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย ARMY_RETURN » 09 ต.ค. 2014, 22:16

deep-สับถัง เขียน:อันนี้ของผมเอง กระเป๋ากันน้ำ ผมซื้อมาตอนมันลดราคาได้ตกใบละ 600กว่าบาท ตัวแผ่นดามนอกใน ผมใช้ ถาดพลาสติก ที่มีฝาปิด ราคา109บาท เอาฝาที่เป็นสีขาวไว้ด้านใน ส่วนตัวถาดผมตัดเอาแต่ก้นถาดมา ตะขอผมใช้เป็นตะขอใว้ห้อยกางเกงในห้องน้า อุปกรณ์เกือบทุกชิ้นยกเว้นกระเป๋าผมซื้อหาในโฮมโปรครับ เดี๋ยวครั้งหน้าตอนทำคู่หน้า ผมจะถ่ายรูปคั้นตอนการทำให้ดูอีกที ครับ จากการทดลองใช้งานจริง ก็ผ่านครับ คือข้อดีของกระเป๋ากันน้ำที่แบบที่ทำเอง ผมใช้งานแบบไม่ต้องระวังอะไรมาก มันพังตรงใหนก็คิดว่าซ่อมเองได้ เพราะเราทำเองใช้เองก็รู้ว่าต้องทำยังงัย รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปไม่ขึ้นแล้ว อยากรบกวน คุณ deep-สับถัง ลงรูปให้ชมอีกได้หรือเปล่าครับ
ปั่นไปเรื่อย

โพสต์ โดย nalawate » 10 ต.ค. 2014, 21:03

โอว ถูกใจมากครับ แต่แถวบ้านผมจะหาซื้อมาใช้อย่างไรละนี่ ต้องหาให้ได้ซะแล้ว จะหนาวแล้วเตรียมจัดของพอดี

Dam dragon เขียน:เมื่อก่อนผมมีปัญหาเรื่องไฟหน้าครับ
ลองใช้มาแล้วหลายตัวทั้งเป็นแบบไฟฉายที่ใช้ถ่านก้อน AAA และใช้แบบแบตเตอรี่ชาร์ตไปในตัวเอง
แบบที่ใช้ถ่าน AAA ชนิดที่ใช้แล้วทิ้งไป จะสว่างดีก็ตอนที่เปลี่ยนถ่านก้อนใหม่
พอใช้ไปสักพักกำลังไฟลดลง ความสว่างก็ลดตามไปด้วย
บางครั้งยังใช้ไม่ไฟไม่หมดดี ก็ต้องเปลี่ยนถ่านก้อนใหม่เสียแล้ว
และราคาถ่านก้อนก็ไม่ถูกเสียด้วย แบบดีหน่อยๆก้อนหนึ่งประมาณ 20 บาท
ถ้าเป็นแบบที่ชาร์ตไฟบ้านได้ ดีขึ้นมาหน่อย แต่ราคาแพงเอาเรื่อง
และใช้เวลาในการชาร์ตไฟนานกว่าจะเต็ม แถมใช้ไปประมาณหนึ่งก็จะเริ่มงอแง ชาร์ตไม่เข้า
แบบที่เป็นไฟรุ่นใหม่ๆหน่อยใช้แบตเตอรี่แบบชาร์ตไฟในตัวด้วยไฟบ้าน
ราคาแพง ตัวล่าสุดที่ผมซื้อหลังลดราคาแล้ว อยู่ที่ 9XX บาท
ใช้ไม่ถึงสองเดือนเริ่มมีอาการติดๆดับๆ ปั่นไปต้องคอยเอามือเคาะไปด้วย
บังเอิญละแวกบ้านผมมีชาวสวนยางเยอะ เวลากรีดยางตอนกลางคืนจะใช้ไฟแบบคาดหน้าผาก
เขาบอกว่าชาร์ตไฟเต็มๆครั้งหนึ่งนี่ ใช้กรีดยางได้ไม่น้อยกว่า 3-5 วัน
การใช้งานจะคาดไว้ที่หน้าผากด้วยยางยืด สามารถปรับก้มเงยได้
ราคาไม่แพง อันหนึ่ง ราคา 180 บาท
รูปภาพ
ไฟแบบนี้ จะมีใส้หลอดแบบใส้เดียวและสี่ใส้ ให้เลือกโหมดความสว่างได้สองโหมด(สว่างมากเปิดสี่ใส้และสว่างน้อยประหยัดไฟหน่อยก็เปิดแค่สองใส้)
รูปภาพ
เปลี่ยนจากคาดหน้าผากมาเป็นติดตั้งไว้ที่ตะเกียบหน้า
รูปภาพ
ใช้น้อตสกรูยึดแผ่นด้านหลังของไฟให้ยังสามารถปรับก้มเงยได้เหมือนเดิม
รูปภาพ
ประเมินผลจากการใช้งาน ถือว่าผ่านครับ ประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้พอสมควร
ความสว่างน้องๆมอไซต์ (ผมติดคู่ซ้ายขวาเลยครับ)
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว

โพสต์ โดย ละออ สุจิมงคล » 12 ต.ค. 2014, 09:05

littleman เขียน:ของผมมีปัญหาพลาสติกที่แขวกระเป่๋าใต้เบาะมันหักไปข้างนึงหาซื้อใหม่ไม่ได้ ก็เลยใช้ที่เปิดปลากระป๋องแทนครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เสร็จแล้วครับสวยใหม แต่อายจังเบาะขาด ฮิฮิ
รูปภาพ

เจ๋งมากครับ :o

โพสต์ โดย champion » 12 ต.ค. 2014, 17:12

:D รูปภาพ
รูปภาพ
ที่ยึดตะแกรงหลังจากบานพับประตู :D
โปรดเอื้อเฟื้อแก่นักปั่นแรงน้อย.... [รอด้วย]

โพสต์ โดย champion » 12 ต.ค. 2014, 17:28

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
โปรดเอื้อเฟื้อแก่นักปั่นแรงน้อย.... [รอด้วย]

โพสต์ โดย GoPee » 12 ต.ค. 2014, 21:33

champion เขียน:รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ทำได้ง่ายๆ ลงตัวสวยด้วยครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/

โพสต์ โดย macopolo » 14 ต.ค. 2014, 08:25

เครื่องเสียงในรถราคาประหยัด เครื่องเล่น MP3 200กว่าบาท หูยึดได้มาจากไฟทับทิม
ถ้าพื้นที่เหลือเยอะ กล่องเครื่องมือติดรถ ใส่อะไรก็ได้ ไดโซะ 60บาท เพรทอลู น๊อตยาวสองตัว
แนบไฟล์
ติดตามผลงานได้ที่นี่ครับ
www.facebook.com/abikeservice/photos/pcb.1788776167819735/1788775887819763/?type=3&theater

โพสต์ โดย tidnajohnny » 15 ต.ค. 2014, 21:07

เมาจนหัวทิ่มบ่อ..อิอิ ซื้อแพงเหลือเกิน ทำมันเองเลย 555 ซะใจไม่ได้กินเงินเรา
รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์ โดย withorn_saab » 07 ธ.ค. 2014, 07:42

จาก U-brake ไปเป็น V-brake โดยใช้โช็คเก่ามาดัดแปรง
แนบไฟล์