คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย nitt028 » 17 ก.ย. 2014, 19:07

ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับสถานที่ท่องเที่ยวที่เราจะปั่นไปครับ เพราะจักรยาน1คัน(ประเภท)คงใช้ได้ไม่เหมาะกับทุกๆทริปหรอกครับ ฉะนั้นควรมีจักรยานทัวริ่งมากกว่า 1คัน(ประเภท)ครับ :D :D :D

Re: คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย bike holiday » 18 ก.ย. 2014, 09:44

การที่เค้าผลิตรถแต่ละประเภทไม่เหมือนกันคงมีเหตุผล คิดว่าต้องแยกออกจากกัน กับคำ จักรยานทัวร์ริ่ง กับ ปั่น แบบทัวร์ริ่ง ครับ เช่น นาย สม เช่าจักรยานแม่บ้าน ปั่นชมตัวเมืองอยุธยา นี่น่าจะเป็นการปั่นแบบทัวร์ริ่ง ส่วนอีกปีต่อมานาย สม เริ่มชอบการปั่นจักรยานท่องเที่ยวมากขึ้น จึงไปซื้อจักรยานที่ออกแบบให้มีที่ติดตั้งสัมภาระ และอุปกรณ์ต่างเพื่อการณ์นี้ นี่น่าจะเป็นความต้องการจักรยานทัวร์ริ่ง ไม่ทราบว่าใช่แบบนี้หรือเปล่า ครับ :?:

โพสต์ โดย bike holiday » 18 ก.ย. 2014, 09:50

วันต่อมา นาย สม ปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง ออกไปซื้อข้าวหน้าปากซอยแล้วเข้าบ้าน นี่ใช้จักรยานทัวร์ริ่งแต่ไม่ได้ปั่นแบบทัวร์ริ่ง ;)

โพสต์ โดย เสือปลา » 18 ก.ย. 2014, 10:28

หึ หึ...
มาอ่านที่ไรก็จั๊กกะจี้ทุกครั้งที่ได้เห็นคำว่า รถสูตร 1 สูตร 2 อดนึกถึงซีอิ๋วตราเด็กสมบูรณ์ไม่ได้...555
และก็ "เสือภูเขาทางเรียบ" อีกคำ เสือภูเขาทางเรียบ..55

โพสต์ โดย karn.su05 » 18 ก.ย. 2014, 10:52

ผมอีกคนที่ชอบปั่นแนวทัวร์ริ่งครับ ตอนที่ผมเริ่มปั่นแนวนี้เห็นราคารถแล้วหนาวเลยครับ เลยไปลองไปมองหารถเสือภูเขามือสองญี่ปุ่น ได้ araya muddy fox มาเสียค่าตัวไป 3,000 บาท เอามาปรับปรุงใส่อุปกรณ์เข้าไปอีกหมดไปอีกประมาณ 2,000 บาท ปั่นไปทริปแรกเหนื่อยมากครับ กลับมาอยากไปซื้อรถทัวร์ริ่งจริงๆมาใช้เลยครับ แต่เรื่องเงินยังเรื่องใหญ่อยู่ เลยมาพิจารณารถเราอีกครั้งปรับนั้นปรับนี้ไปเรื่อยๆ ออกทริปครั้งนึงเราก็รู้ปัญหาได้กลับมาแก้ไข ทุกวันนี้ผมมีรถ 6 คัน แต่เมื่อไหร่ที่ออกทริปยาวๆ ผมก็ต้องใช้บริการของน้อง araya คันแรกของผมทุกครั้ง เหมือนว่าเขาคือคนที่เราไว้ใจได้ที่สุด รู้ใจกันที่สุด เคยคิดเปลี่ยนนะครับ แต่สุดท้ายก็กลับมาคบน้อง araya เหมือนเดิม ผมว่าการปั่นทัวร์ริ่งมันอยู่ที่ใจเรามากกว่าอุปกรณ์มีส่วนบ้าง แต่เมื่อใดที่เราใช้เขาจนคุ้นเคยกันแล้ว ใช้ไปเถอะครับ อย่าเปลี่ยนใจไปคันอื่นเลย ;)
ขอแค่ผ่านก็พอครับ
bike to work viewtopic.php?f=56&t=832568
ไม่ไหวก็เข็น viewtopic.php?f=587&t=1109071

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ » 18 ก.ย. 2014, 11:49

เสือปลา เขียน:หึ หึ...
มาอ่านที่ไรก็จั๊กกะจี้ทุกครั้งที่ได้เห็นคำว่า รถสูตร 1 สูตร 2 อดนึกถึงซีอิ๋วตราเด็กสมบูรณ์ไม่ได้...555
และก็ "เสือภูเขาทางเรียบ" อีกคำ เสือภูเขาทางเรียบ..55

คุ้น คุ้น ครับ หึ หึ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"

โพสต์ โดย IDragon » 18 ก.ย. 2014, 12:47

ใครจะใคร่ค้าช้างค้า ใครจักใคร่ค้าม้าค้า

พ่อขุนฯท่านว่าไว้ :ugeek:
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)

โพสต์ โดย kaka7 » 18 ก.ย. 2014, 13:31

กรรมครับ ทัวร์ริ่งตั้งโชว์ไว้ในบ้านไม่ได้ไปไหนเลย ปั่นอาทิตย์ละ 10โล :D

โพสต์ โดย mr.cool » 18 ก.ย. 2014, 17:04

เลือกใช้ตามความเหมาะสมครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
"ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

โพสต์ โดย Mr_iCard » 21 ก.ย. 2014, 04:58

สำหรับผมขอตอบได้ตามนี้
จัดหาจักรยานทัวรริ่งมาเพื่อให้หมดข้อกังวลในเรื่องพาหนะไปที่นี้ได้มากังวลเรื่องของตัวเองอย่างเดียวครับเวลาออกทริปจะได้ไม่กังวลสองด้านครับ
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ

โพสต์ โดย NanoMan » 21 ก.ย. 2014, 05:13

ขอบคุณสำหรับข้อมูล กำลังมาแนวทางนี้เหมือนกัน ปั่นเที่ยวไป เก็บภาพไป แวะไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

โพสต์ โดย gel » 21 ก.ย. 2014, 06:28

รถขี่เที่ยว ครับ :D :D
แนบไฟล์
เที่ยวครับเที่ยวด้วยจักรยานครับ ไปไหนก็ได้ถ้ามีแรงและความต้องการ อิอิ