ผิดมั้ยที่ขายจักรยานบางคัน (ที่ดีกว่า) เพื่อไปซื้อจักรยานในฝัน (รุ่นเก่ากว่า)​

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ผิดมั้ยที่ขายจักรยานบางคัน (ที่ดีกว่า) เพื่อไปซื้อจักรยานในฝัน (รุ่นเก่ากว่า)​

โพสต์ โดย iamwutdy » 10 เม.ย. 2019, 23:26

คือ ช่วงที่เริ่มปั่นใหม่ ๆ เมื่อ 5 ปีก่อน ตอนนั้นผมเองก็เริ่มทำงานใหม่ ๆ และลองเริ่มปั่นจักรยาน ตอนนั้นจักรยานคันละ 3 หมื่น กแพงมากสำหรับผมครับ จนอยู่มาวันนึงผมไปเห็นจักรยานคันนึงทำให้รู้สึกตกหลุมรัก และคิดว่าจะต้องเป็นเจ้าของให้ได้ ซึ่งก็คือ "cervelo s3 ปี 2015" คือ มองตลอดไม่ละสายตา ซึ่งในเวลานั้น cervelo ในบ้านเราพายากและแพงมาก ด้วยความที่เริ่มงานตอนนั้นก็ได้แค่ฝัน

จนวันนึงเมื่อพร้อมทุกอย่าง แล้วผมก็เฝ้าตามหารถรุ่นนี้มาตลอด ซึ่งผมชอบ s3 ปี 2015 และ 2016 มากครับ สีปีใหม่ผมไม่ชอบเลย จนมาวันนึงถ้าหากหาได้จริง ๆ ผมก็ต้องขายคันที่มีอยู่คันนึงทิ้ง ซึ่งคือ caad12 และ r3 2018

ทั้ง 2 คันมีคาแร็คเตอร์การปั่นที่เหมือนกันมากครับ r3 จะเบากว่าหน่อย แต่การขับขี่คล้ายมาก จนสุดท้ายผมคิดว่าอาจต้องตัดสินใจขาย r3 ทิ้ง

ทุกท่านคิดว่าผมทำถูกมั้ย ที่ขาย r3 เพื่อซื้อ s3 ที่เก่ากว่า

ขอบคุณครับ

ปล.อยากเก็บไว้ทั้ง 3 คัน แต่ ผบ. คงไม่อนุญาตครับ

Re: ผิดมั้ยที่ขายจักรยานบางคัน (ที่ดีกว่า) เพื่อไปซื้อจักรยานในฝัน (รุ่นเก่ากว่า)​

โพสต์ โดย biggysmall » 10 เม.ย. 2019, 23:33

จักรยานที่ดีคือจักรยานที่เราชอบครับ ยุคนี้หารถไม่ดี ยากครับ

Re: ผิดมั้ยที่ขายจักรยานบางคัน (ที่ดีกว่า) เพื่อไปซื้อจักรยานในฝัน (รุ่นเก่ากว่า)​

โพสต์ โดย trek3900/2009 » 11 เม.ย. 2019, 12:32

เลือกที่ชอบมันจะอยากขี่บ่อยๆครับเก่าใหม่อย่าได้แคร์
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/

โพสต์ โดย phantom » 11 เม.ย. 2019, 21:38

ชอบก็จัดเลยครับ ไม่มีผิดไม่มีถูก เพียงแต่ปั่นแล้วจะชอบไหมแค่นั้นแหละ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

โพสต์ โดย Mr. Anfield » 12 เม.ย. 2019, 22:54

ถ้าที่มีขี่แร้วเหมือนกันมากเป็นผมก้อขายคับ

ยอมขายเพื่อยเปลี้ยนเอาอีกสาย ไว้เปลี่ยนอารมณ์ดีกว่าคับ

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน » 13 เม.ย. 2019, 11:49

แล้วทำไมไม่ขาย Caad 12 หละครับ
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.

โพสต์ โดย iamwutdy » 13 เม.ย. 2019, 12:51

หนุ่มหน้ามน เขียน:แล้วทำไมไม่ขาย Caad 12 หละครับ

ตั้งใจจะเก็บอลูไว้ครับ เวลาออกทริปไกล ๆ ผมติดกระเป๋า ติดขาโน้นนี่ อารมณ์เหมือนทัวริ่งครับ เลยเก็บ caad12 ไว้ด้วยเหตุนี้

เฟรมคาร์บอนกลัวเรื่องการรับน้ำหนักในแนวต่าง ๆ และเสียดายมากกว่าครับ

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน » 16 เม.ย. 2019, 16:33

iamwutdy เขียน:
หนุ่มหน้ามน เขียน:แล้วทำไมไม่ขาย Caad 12 หละครับ

ตั้งใจจะเก็บอลูไว้ครับ เวลาออกทริปไกล ๆ ผมติดกระเป๋า ติดขาโน้นนี่ อารมณ์เหมือนทัวริ่งครับ เลยเก็บ caad12 ไว้ด้วยเหตุนี้

เฟรมคาร์บอนกลัวเรื่องการรับน้ำหนักในแนวต่าง ๆ และเสียดายมากกว่าครับ

เป็นความคิดที่ดีนะครับ...

ผมเคยตัดสินใจขาย เฟรมอลู Nich ไปซื้อ S3 มาใช้แทน กะใว้ปั่น Audax
สุดท้ายก็นั่งคิดถึง อลู Nich 555555555+
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.

โพสต์ โดย iamwutdy » 17 เม.ย. 2019, 08:31

หนุ่มหน้ามน เขียน:
iamwutdy เขียน:

เป็นความคิดที่ดีนะครับ...

ผมเคยตัดสินใจขาย เฟรมอลู Nich ไปซื้อ S3 มาใช้แทน กะใว้ปั่น Audax
สุดท้ายก็นั่งคิดถึง อลู Nich 555555555+

ตอนที่ผมซื้อ caad12 ก็ตั้งใจไว้ว่าได้เฟรมที่ทน ๆ และมีคาแร็คเตอร์เหมือนคาร์บอน ซึ่ง caad12 มันตอบโจทย์ทุกอย่างครับ ตอนนั้นกว่าจะหาได้ก็ลำบากเหมือนกัน (ผมขี่เฟรมไซส์ 56 ซึ่งในไทยหายาก)

โพสต์ โดย Ragnex » 17 เม.ย. 2019, 14:44

ตามความชอบของเราครับ ผมยังขาย S5 ทิ้งไป เพื่อไปซื้อ Jab มาปั่นเลยครับ

โพสต์ โดย jump_ai » 17 เม.ย. 2019, 22:16

ใช้ F8 แต่ถ้ามี 65.1 size 50 ราคาได้ พร้อมไปครับ 55555
ซ้อม ซ้อม ซ้อม เเล้วก็ซ้อม สิงอยู่ที่สนามซ้อม

โพสต์ โดย cheechai » 19 เม.ย. 2019, 00:16

ผมว่าเอาที่ชอบนั้นดีที่สุดแล้วครับ ผมเหมือนคุณเลย ตอนนี้ผมก็กำลังเก็บเงินเพื่อไปสอยเฟรมปี16อยู่ตัวนึงครับ ทั้งๆที่ราคานี่ซื้อเฟรมปีใหม่ๆมีให้เลือกเยอะแยะ แต่ผมไม่มองเลย ความสุขอยู่ที่ได้ขี่ของที่ถูกใจ เวลาจอดก็ได้มองของที่ถูกใจครับ