ขอคำปรึกษาเรื่อง Trainer ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ขอคำปรึกษาเรื่อง Trainer ครับ

โพสต์ โดย kenki » 07 พ.ค. 2019, 14:24

ขอคำปรึกษาครับ จะดีไหมถ้าผมจะเปลี่ยนเทรนเนอร์จาก Road machine เป็น Wahoo kickr core ครับ ซึ่งตอนนี้ผมใช้ Road machine กับ บันไดวัตต์ครับ ปั่นบน Trainerroad เป็นหลัก ปั่นเทรนเนอร์สัปดาห์ละ 3-4 วันครับ
สาเหตุที่คิดจะเปลี่ยน
1. เวลาทำเซ็ตวัตต์สูงๆหน่อย ล้อจะสลิป แต่ก็แก้ได้บ้างตรงต้องขันลูกกลิ้งให้แน่นมากๆ ( บางทีก็กลัวเฟรมจะพัง ^^)
2. อยากลอง ERG น่าจะได้รอขาต้องการ เพราะเวลาปรับเกียร์เองบางครั้งวัตต์ได้ แต่รอบขาไม่ได้ครับ
3. อยากลอง direct drive ไม่รู้ว่าจะปั่นสนุกสมจริงกว่าแบบน้ำมันมั้ย
4. เสียงเงียบกว่า
5. ไม่ต้องมีล้อสำหรับ trainer จะได้เอามาเป็นล้อซ้อมได้
6. หลักๆคืออยากลองครับ แต่ราคาก็ไม่ใช่น้อยๆ เลยไม่มั่นใจว่าคุ้มมั้ยที่จะเปลี่ยนครับผม

ขอบคุณครับ

Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง Trainer ครับ

โพสต์ โดย เจ้าชายไข่ » 09 พ.ค. 2019, 10:21

มีตารางซ้อมที่แน่นอน เป้าหมายชัดเจน เปลี่ยนเลยครับ คุ้ม

Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง Trainer ครับ

โพสต์ โดย Auyya7 » 09 พ.ค. 2019, 12:18

มีข้อเสริมหน่อยครับ
1. เวลาทำเซ็ตวัตต์สูงๆหน่อย ล้อจะสลิป แต่ก็แก้ได้บ้างตรงต้องขันลูกกลิ้งให้แน่นมากๆ ( บางทีก็กลัวเฟรมจะพัง ^^)
watt สูงนี่แค่ไหนครับ ผมลอง 600-900 watt ก้อยังไม่ slip นะครับ ได้ใช้ยางสำหรับ trainer มั้ยครับ ถ้าไม่ได้ใช้จะลองดูก่อนก้อได้.
จริงๆ watt สูงได้ขนาดนั้นน่าจะมีปัญหาอีกอย่าง trainer กระดกครับ ไม่รู้เป็นเหมือนกันมั้ย

2. อยากลอง ERG น่าจะได้รอขาต้องการ เพราะเวลาปรับเกียร์เองบางครั้งวัตต์ได้ แต่รอบขาไม่ได้ครับ
อันนี้แนะนำครับ ผมเองมีปัญหาเดียวกัน ใช้ ERG จบเลย ที่สำคัญช่วยยืดอายุโซ่ด้วยครับ เวลาเปลี่ยนเกียร์บน trainer มันกระชากอยู่บางครั้งต้องคอยระวัง

ปัจจัยเดียวเลยครับตอนนี้ในความรู้สึกผม ราคาครับ

แต่รวมๆ แล้ว เปลี่ยนเลยครับ เห็นด้วยกับคห.ข้างบน

โพสต์ โดย kenki » 10 พ.ค. 2019, 11:45

เจ้าชายไข่ เขียน:มีตารางซ้อมที่แน่นอน เป้าหมายชัดเจน เปลี่ยนเลยครับ คุ้ม

ขอบคุณครับ

Auyya7 เขียน:มีข้อเสริมหน่อยครับ
watt สูงนี่แค่ไหนครับ ผมลอง 600-900 watt ก้อยังไม่ slip นะครับ ได้ใช้ยางสำหรับ trainer มั้ยครับ ถ้าไม่ได้ใช้จะลองดูก่อนก้อได้.
จริงๆ watt สูงได้ขนาดนั้นน่าจะมีปัญหาอีกอย่าง trainer กระดกครับ ไม่รู้เป็นเหมือนกันมั้ย

อันนี้แนะนำครับ ผมเองมีปัญหาเดียวกัน ใช้ ERG จบเลย ที่สำคัญช่วยยืดอายุโซ่ด้วยครับ เวลาเปลี่ยนเกียร์บน trainer มันกระชากอยู่บางครั้งต้องคอยระวัง

ปัจจัยเดียวเลยครับตอนนี้ในความรู้สึกผม ราคาครับ

แต่รวมๆ แล้ว เปลี่ยนเลยครับ เห็นด้วยกับคห.ข้างบน

ขอบคุณครับ เรื่อง watt ราวๆนั้นครับ 700-800(สูงแล้วสำหรับผมครับ :lol: ) ผมก็ใช้ยาง trainer ครับ อาจะเพราะผมขันลูกกลิ้งยังไม่แน่นพอ เรื่อง trainer กระดกเป็นเหมือนกันครับ หลังๆเวลามีเซ็ท sprint นี่ไม่ค่อยกล้าเลยครับ :lol:

โพสต์ โดย visual3dmax » 10 พ.ค. 2019, 12:14

direct drive จบครับ 1200-1500w Peak 2-3sec
ญี่ห้อใหนก่ได้

ก่ยังเอาอยู่ ไม่ต้องกลัวเฟรมจะพัง
เพราะมันไม่พังอยู่แล้ว

โพสต์ โดย kenki » 10 พ.ค. 2019, 13:44

visual3dmax เขียน:direct drive จบครับ 1200-1500w Peak 2-3sec
ญี่ห้อใหนก่ได้

ก่ยังเอาอยู่ ไม่ต้องกลัวเฟรมจะพัง
เพราะมันไม่พังอยู่แล้ว

ขอบคุณครับผม วัตต์โหดมากครับ :mrgreen: