[BMC SLR02] รบกวนด้วยครับ เสือหมอบคันแรก งบ 40K-70K (เข้าสู่โหมดเซ็ตและปรับแต่ง)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity, Cycling B®y, spinbike, velocity

[BMC SLR02] รบกวนด้วยครับ เสือหมอบคันแรก งบ 40K-70K (เข้าสู่โหมดเซ็ตและปรับแต่ง)

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy » 30 ต.ค. 2013, 20:56

เกริ่นนิดก่อนนะครับ ปกติผมขี่รถพับอยู่ ตอนนี้มีสองคัน คันแรก Jifo ล้อ 16" ไว้ปั่นชิวๆสนุกๆกับลูก ปั่นไปซื้อของหน้าปากซอย
คันต่อมา... Dahon 30 ปี Limited Edition ล้อ 20" คันนี้เพื่อการออกกำลังกาย ฝึกซ้อม และสามารถปั่นท่องเที่ยวกับภรรยาได้ (ติดที่นั่งเด็กลูกเล็กไปได้ด้วย)

ถ้าปั่นออกกำลังกายส่วนมากก็จะปั่นในสวนเช่น สวนรถไฟ พุทธมณฑล อย่างมากไม่เกิน 2 ชม. ไม่ได้เอาไปออกทริปที่ไหน ส่วนใหญ่ปั่นคนเดียว
ถ้าไม่มีโอกาสได้เอาไปปั่นที่ไหนก็ยกขึ้นปั่นบนเทรนเนอร์... สลับกับวิ่งระยะไกล ปกติวิ่งระยะมินิกำลังฝึกซ้อมไปวิ่งระยะฮาล์ฟมาราธอน
นิสัยการปั่น... ชอบฝึกปั่นโดยมีเป้าหมาย เช่นปั่นเร็วขึ้น max speed มากขึ้น av มากขึ้น ระยะไกลขึ้น ขึ้นอยู่กับว่าวันนั้นตั้งใจจะซ้อมอะไร ก็พยายามปรับปรุงรถพับ Dahon ที่มีอยู่เพื่อรีด performance ให้ได้มากที่สุด... ตอนนี้ปั่นได้ max เกือบ 40 km/hr แล้วครับ ที่ซื้อรถพับก็เพราะความสะดวกและลงตัวในการใช้งาน

เข้าประเด็นนะครับ... ตอนนี้คิดว่าชอบปั่นจักรยานแน่แล้ว และอยากได้รถที่ performance ดีๆซักคัน เอาให้เหมาะกับนิสัยการปั่น เอารถพับมาปั่นเร็วมันก็ทำได้ระดับหนึ่งแต่ก็มีข้อจำกัดเรื่ององศา ขนาดล้อ อื่นๆ... คิดอยู่นาน ทั้งรถพับเทพ ทั้งมินิ สุดท้ายคิดว่าจะเลือก road bike นี่แหละ ที่คิดนานเพราะเกรงว่าจะเคลื่อนย้ายใส่เก๋งไม่สะดวก ต้องถอดล้อ แต่เดี๋ยวจะลองดูครับ มีรถพับอลูสองคันแล้วเลยอยากได้เสือหมอบคาร์บอน จากที่ทำการบ้านที่เล็งๆไว้ก็จะมี

1. Trek Madone 3.x or 4.x
2. Bianchi Intenso or Sempre Pro

ถ้าเป็น Trek Madone ติดที่ว่าผมสูงแค่ 162 size เล็กสุด 50 ไม่น่าจะพอดี ถ้าจะมีก็จะเป็นรุ่น WSD size 47 ส่วน Intenso กับ Sempre Pro ดูเหมือนจะมี size 47

Intenso ก็ดูลงตัวแต่สีแดงและดำที่วางขายอยู่ยังไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่ ว่าจะรอดูสีเขียว Celeste
Sempre Pro คันนี้เป็นเฟรมองศาแข่ง ไม่แน่ใจว่าจะปั่นสบายตัวหรือเปล่า จะก้มเกินไปมั้ย จะเอา complete หรือจะประกอบดี ประสบการณ์ที่ผ่านมารถพับ Dahon ผมก็ชอบแกะชอบ up อยู่แล้ว ...อยากซื้อทีเดียวจบ โจทย์ประมาณนี้ไม่ทราบแนะนำยังไงดีครับ หรือถ้ามียี่ห้อ/รุ่นอื่นรบกวนแนะนำด้วย ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านจนจบครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย ข้าวหอม's Daddy เมื่อ 18 ธ.ค. 2013, 14:13, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
The bicycle is the noblest invention of mankind. ~ William Saroyan Nobel prize winner

Re: รบกวนด้วยครับ เสือหมอบคันแรก งบ 40K-70K

โพสต์ โดย nibakung » 30 ต.ค. 2013, 21:06

อาจจะอยู่นอกทางเลือกแต่ว่า Ridley Fenix ก็เป็นตัวเลือกที่อยู่ในงบนะครับ
40k+++ มี Size XXS ท่อนอนยาว 510 หรือ 515 ผมไม่แน่ใจ สูง 162 น่าจะใช้ได้
ผมสูง 163 ขี่รถที่มีท่อนอน 515 สบายตัวอยู่ครับ
งบที่เหลือก็เอาไปซื้อล้อดีดีซักคู่ได้สบายครับ

Re: รบกวนด้วยครับ เสือหมอบคันแรก งบ 40K-70K

โพสต์ โดย benpariwat » 30 ต.ค. 2013, 22:01

Intenso เขียวจะได้ veloce มั้งครับอาจจะไม่ชอบแคมแปค
Sempre ultegra ผมว่าล้นๆงบ จะไม่ได้เปลี่ยนล้อครับ แต่ล้อเดิมน่าจะได้ racing 7 ครับ
Trek ทำท่าจะเบากว่าครับ ผมยกดูเฉยๆ ไม่ได้ชั่งนะครับ ตอนแรกจะซื้อเทรคนี่ละครับแต่ล้มโครงการเพราะผมเพิ่งโดนรถชนล้อคาร์บอนแตกกระจาย ก็คงจะใช้ของถูกๆต่อไปนี่ละครับ พังไม่เสียดาย :lol:
ซื้อรถคอมพลีท เอาล้อด้วยนะครับ ล้อติดรถมันแย่กว่าล้อ aftermarket เป็นส่วนใหญ่ครับ
แต่ถ้าสูง16x ลองมอง sempreไว้ก็ได้ครับ เผื่อก้มเพื่ม ในline c2c ผมเอาแหวนออกหมด สเตม-6 110 จับดรอบยังนั่งหลังตั้งอยู่เลยครับ ของผม nirone size 50 ท่อคอ120มม ครับ ว่าจะไปหาสเตม-17 มาลองต่อครับ

ฟิลลิ่งรถผมว่าพี่ศึกษามาแล้วละครับ ก็แล้วแต่จะเลือกครับ
แต่รถแข็งมันแข็งจริงๆนะครับ
เคยยืมe5. เพื่อนมาขี่ ลาก45 ผ่านเส้นชะลอ มันสั่นๆๆๆๆทั้งตัวเลยครับ

เรื่องเคลื่อนย้ายตอนนี้ผมจับรถหงาย ใช้belt ที่มีหูรูดมัดล้อกับตรงเชนสเตย์แล้วก็หาสายสะพายมาคล้องตะเกียบหน้ากับbelt ที่รัดไว้ยกได้เลยครับ ตอนนี้จะหาผ้ามาคลุมอีกทีเวลาไปไหนมาไหนจะได้ไม่เลอะรถหรือคนอื่นครับ เวลาไปไหนขึ้นรถทัวได้หิ้วเป็นกระเป๋าเลยครับ เผื่ออยากไปดอยไปเขาแบบประหยัด
แต่ผมไม่ค่อยรักษาสภาพรถเท่าไหร่นะครับไม่แนะนำให้ทำแบบนี้ หาซื้อกระเป๋าสักใบชีวิตจะง่ายขึ้นครับ ส่วนผมถือว่าซื้อมาใช้ครับรอยเต็มเฟรมไปหมด

ถ้าตอนนี้ที่สนใจจริงๆผมสน tcr composite ครับ นุ่มเหลือเชื่อ ไม่งั้นก็ infinito 105 เคยเห็นที่ร้านจักรยานสวยดีครับไม่แพงเกินงบด้วยนะครับแต่จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ครับ :D
แล้วก็ว่าจะไปหาเฟรมจีนมาลองนี่ละครับ ล้อจีน สเตมจีน หลักอาน อาน แฮนด์จีนลองมาแล้ว เหลือแต่เฟรมนี่ละครับ ราคากลางๆ มีตังน่าลองครับเสี่ยงดี

โพสต์ โดย Thasdanai2001 » 30 ต.ค. 2013, 22:28

กำหนดงบกว้างมากครับ :D :D :D ได้ทั้งคาร์บอนเนิ่มต้นถึงกลางๆเลยนะนี่
ถ้าช่วง 4-5 หมื่นก็เชียร์ madone 3.1 หาล้อขอบสูงสวยๆใส่
6-7หมื่นก็เชียร์ bmc tmr02 เลยครับท่าน :D :lol:
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ

โพสต์ โดย K-Awesom3 » 30 ต.ค. 2013, 22:51

เชียร์ตัวนี้เลย Ridley Fenix มีเพื่อนขี่อยู่ดีจริงครับ

โพสต์ โดย mojopk88 » 30 ต.ค. 2013, 23:56

เอาพุ่ง Giant TCR Adv +105+ล้อ คิดว่าน่าจะพอคับ

โพสต์ โดย pantoffski » 31 ต.ค. 2013, 00:37

ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆนะครับพี่ :D

โพสต์ โดย sorrayuch » 31 ต.ค. 2013, 11:39

ถ้าเป็นผม BMC Tm02 70k พอดีมีเงินค่อยไปขอบสูง อีกหนึ่งความคิดเห็นน่ะครับ

ปกติผมก็ Giant TCR ALUXXX 2012 + 105 กับล้อ NICH50 ก็มันส์แล้ว :D
แนบไฟล์

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy » 31 ต.ค. 2013, 12:13

ขอบคุณพี่เสือ น้องเสือทุกท่านนะครับ :D

ลองเอาข้อมูลต่างๆไปพิจารณาแล้ว... คิดว่าประกอบเอาน่าจะเหมาะกว่า เพราะฉะนั้นก็คงต้องตัดรุ่นที่เป็น complete แต่ไม่แยกขาย frame set ก็จะเหลือ Ridley Fenix (น่าจะเป็น size XXS หรือ XS) และ Giant TCR Advanced (XS) ส่วน Madone, BMC ผมคิดว่าไม่มี size ครับ งบเฟรมน่าจะอยู่ในช่วง 2x,xxx - 4x,xxx

ล้อ + ยาง ตั้งงบอยู่ในช่วง 1x,xxx - 2x,xxx
หาข้อมูลอย่างรวดเร็วได้มาหนึ่งรุ่น ปักไว้ก่อน Zipp 30 ผมชอบขอบกลางๆไม่สูงไม่ต่ำ

group set อาจจะ 105 หรือ Ultegra 1x,xxx - 2x,xxx
ตอนนี้รถพับ Dahon ชุดเฟือง ตีนผี shifter เป็นชุด SRAM X-9 ขาจานเป็น Shimano 105 (เปลี่ยน...เนื่องจากต้องการขาจานยาว 170) ส่วนจานเป็น Prowheel 56/46T อยากได้ชุดขับเคลื่อนที่ไม่ด้อยไปกว่าเดิม... ราคาไม่กระโดดเท่าไหร่ Ultegra ไปเลยจะคุ้มมั้ย

ก็เหลือพวกแฮนด์ stem หลักอาน เบาะ (มี Brooks Swift Titanium อยู่ กะเอามาใช้ไปก่อน)

ชุดนี้ดูเป็นไงบ้างครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย ข้าวหอม's Daddy เมื่อ 31 ต.ค. 2013, 12:45, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
The bicycle is the noblest invention of mankind. ~ William Saroyan Nobel prize winner

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy » 31 ต.ค. 2013, 12:14

ขอบคุณครับ :D

pantoffski เขียน:ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆนะครับพี่ :D

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy » 01 พ.ย. 2013, 00:08

วันนี้เริ่มวัดตัวโดยดูจาก clip นี้ครับ...ผม inseam 68.5

ลองดู geometry ของ Ridley Fenix

รูปภาพ

ขอบคุณภาพจาก Asiabike นะครับ... ผมลองเช็คปกติไม่มี size XXS แต่ยังไม่ได้ลองโทรคุยกับฝ่ายขายหากจะสั่งจองครับ

ส่วนภาพที่แนบมาคือ Giant TCR Advanced เข้าใจว่า world bike น่าจะนำเข้าแต่ไม่แน่ใจว่าจะมีของหรือเปล่า

ไม่แน่ใจว่าจะพอดีหรือเปล่านะครับ...ค่อนข้างซีเรียสเรื่องเฟรม เลือก size ผิดกลัว set รถยากและขี่ไม่สบายตัวครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย jamespla » 01 พ.ย. 2013, 11:43

ปัก :D
ผมไม่ใช่นักแข่ง ผมเป็นแค่นักปั่น
หาความสำราญบนอานจักรยาน ดีกว่าไปนอนทรมานที่เตียงโรงพยาบาล
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง » 01 พ.ย. 2013, 20:22

:mrgreen:
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy » 01 พ.ย. 2013, 22:59

วัดตัวต่อ...แต่วัดแบบละเอียดหน่อย วิธีวัดจาก competitive cyclist
แนบไฟล์

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy » 01 พ.ย. 2013, 23:04

ผลลัพธ์ที่ได้พร้อมการ fitting 3 แบบครับ

เรียงตามความสบายตัว

French > Eddy > Competitive
แนบไฟล์