มีใครใช้ Java X1 บ้างครับ รวมตัวกันหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: มีใครใช้ Java X1 บ้างครับ รวมตัวกันหน่อยครับ

โพสต์ โดย AMLbox » 22 ก.ย. 2014, 16:33

อัพเดทรอบเย็น ตามประสาคนเบอร์ 5 ครับ :lol:
เปลี่ยนผ้าพันแฮนด์เป็นสีแดงดีก่า
แนบไฟล์
Youtube : AML Box
facebook จักรยาน : iDNG MTB
facebook งาน DIY : งานไม้ homemade

Re: มีใครใช้ Java X1 บ้างครับ รวมตัวกันหน่อยครับ

โพสต์ โดย toop » 22 ก.ย. 2014, 16:42

AMLbox เขียน:ได้น็อตใบจานเดียวของ fix gear มาละ จัดการให้ช่างถอดจานกลาง-เล็กออก
เหลือที่อยากเปลี่ยนคือหลักอาน กับว่าจะเปลี่ยนผ้าพันแฮนด์เป็นสีแดงครับ :mrgreen:

รูปภาพ

ช่างไปปั่นงานคาร์ฟรีเดย์มาแน่ๆเลยครับ

:D :D :D

โพสต์ โดย AMLbox » 22 ก.ย. 2014, 17:17

toop เขียน:
AMLbox เขียน:ได้น็อตใบจานเดียวของ fix gear มาละ จัดการให้ช่างถอดจานกลาง-เล็กออก
เหลือที่อยากเปลี่ยนคือหลักอาน กับว่าจะเปลี่ยนผ้าพันแฮนด์เป็นสีแดงครับ :mrgreen:

รูปภาพ

ช่างไปปั่นงานคาร์ฟรีเดย์มาแน่ๆเลยครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ :lol:
facebook งาน DIY : งานไม้ homemade

โพสต์ โดย toop » 22 ก.ย. 2014, 17:28

AMLbox เขียน:
toop เขียน:

รูปภาพ

คิดเหมือนผมเลยครับ :lol:

แล้วคิดเพิ่มต่อไปอีกนิดหรือเปล่า :lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย AMLbox » 22 ก.ย. 2014, 17:35

ป่าวคร้าบบบบ :lol:

โพสต์ โดย tauansai4 » 24 ก.ย. 2014, 13:02

JAVA X1 ด้วยตะเกียบหน้าเดิม จะเปลี่ยนล้อหน้าเป็น 16 ไม่ได้ครับ มันติด ถ้าจะทำต้องเปลี่ยนตะเกียบใหม่ให้ยาวขึ้นอีก
ส่วนล้อหลังเปลี่ยนเป็น 16 ต้องเจียรคานยึดตะเกียบหลังออกนิดหน่อย
ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 20 ต้องตัดคานยึดตะเกียบหลังออก และตัดขาตั้งออกด้วย
ซึ่งผมก็ทำแล้วทั้ง 2 อย่าง เพราะคำนวนแล้วว่า คานยึดตะเกียบไม่มีผลกับการรับน้ำหนักตามแนวดิ่งครับ
แต่จะมีผลกับการรับน้ำหนักตามแนวขวางนิดหน่อย แต่... ถ้าใส่ล้อหลังเข้าไปและยึดแน่นแล้ว
ตะเกียบกับล้อจะประกอบกันเป็นเฟรม 3 เหลี่ยมซึ่งแน่นและขยับไม่ได้
ดังนั้น จุด critical ของการรับน้ำหนักของตะเกียบหลังจึงเป็นที่ จุดยึดตะเกียบหลังกับท่อหลักอาน
แนบไฟล์

โพสต์ โดย poneo » 24 ก.ย. 2014, 13:59

tauansai4 เขียน:JAVA X1 ด้วยตะเกียบหน้าเดิม จะเปลี่ยนล้อหน้าเป็น 16 ไม่ได้ครับ มันติด ถ้าจะทำต้องเปลี่ยนตะเกียบใหม่ให้ยาวขึ้นอีก
ส่วนล้อหลังเปลี่ยนเป็น 16 ต้องเจียรคานยึดตะเกียบหลังออกนิดหน่อย
ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 20 ต้องตัดคานยึดตะเกียบหลังออก และตัดขาตั้งออกด้วย
ซึ่งผมก็ทำแล้วทั้ง 2 อย่าง เพราะคำนวนแล้วว่า คานยึดตะเกียบไม่มีผลกับการรับน้ำหนักตามแนวดิ่งครับ
แต่จะมีผลกับการรับน้ำหนักตามแนวขวางนิดหน่อย แต่... ถ้าใส่ล้อหลังเข้าไปและยึดแน่นแล้ว
ตะเกียบกับล้อจะประกอบกันเป็นเฟรม 3 เหลี่ยมซึ่งแน่นและขยับไม่ได้
ดังนั้น จุด critical ของการรับน้ำหนักของตะเกียบหลังจึงเป็นที่ จุดยึดตะเกียบหลังกับท่อหลักอาน

:o โหดมากเลย :shock:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D

โพสต์ โดย AMLbox » 24 ก.ย. 2014, 18:23

kiat เขียน:CAR FREE DAY RANONG

รูปภาพ

:mrgreen:
แนบไฟล์

โพสต์ โดย AMLbox » 26 ก.ย. 2014, 15:38

bird8850 เขียน:หลักอานสูงระวังงอ ครับ
ปล.คันแดง ยังไม่ได้ตั้งเกียร

รอรับหลักอาน Litepro ที่อุดรนะครับ :mrgreen:

โพสต์ โดย bird8850 » 26 ก.ย. 2014, 17:08

AMLbox เขียน:
bird8850 เขียน:หลักอานสูงระวังงอ ครับ
ปล.คันแดง ยังไม่ได้ตั้งเกียร

รอรับหลักอาน Litepro ที่อุดรนะครับ :mrgreen:

รับทรายครับผม
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย

โพสต์ โดย tauansai4 » 26 ก.ย. 2014, 17:44

เพิ่มขนาดล้อหลัง จากเดิม 14 เป็น 16 แล้วเป็น 20 ในปัจจุบัน
แลกกับ ขาตั้ง
แนบไฟล์

โพสต์ โดย toop » 26 ก.ย. 2014, 18:46

tauansai4 เขียน:เพิ่มขนาดล้อหลัง จากเดิม 14 เป็น 16 แล้วเป็น 20 ในปัจจุบัน
แลกกับ ขาตั้ง

รูปภาพ

รูปภาพ

ความรู้สึกในการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ

:D

โพสต์ โดย AMLbox » 26 ก.ย. 2014, 19:01

:o :o :o