****** Power Watt meter สาระ น่ารู้ ******

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

Re: ****** Power Watt meter สาระ น่ารู้ ******

โพสต์ โดย Domi » 23 เม.ย. 2012, 23:10

อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีครับ ชอบๆ :mrgreen: :mrgreen:
ซ่อมบำรุงจักรยานนอกสถานที่ทั่วกรุงเทพฯและปริมณฑล ด้วยอุปกรณ์มาตรฐาน
ยินดีรับใช้และให้คำปรึกษาครับ
Call: 087-813-7117 Jumm(Bilingual)
BB: 222D76B7

Ps. Jumm's Bike Studio is coming soon!!

BIACHI 928SL IASP

Re: ****** Power Watt meter สาระ น่ารู้ ******

โพสต์ โดย aunn » 24 เม.ย. 2012, 10:03

nuRBS เขียน:ผมขอแนะนำตัวแทนน้องเค้าหน่อยแล้วกัน นะว่าเป็นใครมาจากไหน น้องเค้าเป็นอดีตนักกีฬาทีมชาติไทยเก่า ซึ่งใช้การฝึกซ้อมด้วย Power meter มารุ่นแรกๆในเมืองไทยเลยเชียวครับ ปัจจุบันร้างลา จากวงการ เพราะหน้าที่การงานที่มีมากขึ้น ประกอบกับตอนนี้ทำผู้หญิงท้องได้ 4 เดือนแล้ว :lol: คงพอมีเวลาว่างหลังจากหาข้าวหาปลาให้ คนท้องกินเสร็จ มากระจายความรู้และประสพการณ์ให้พวกพี่ๆมั่ง พวกพี่อยากติดทีมชาติตอนแก่ครับ :lol: :lol:

ตอนแรกผมมาแบบเงียบๆแล้วนะครับพี่นุ จริงๆแล้วผมเป็นเพียงผู้ที่เคยใช้ Power Meter เท่่านั้นครับไม่ได้มีความรู้อะไรมากมากเลย แต่ที่พอจะอธิบายได้ต้องยกเครดิตให้อาจารย์สองท่านของผมคือ คุณ Herbert Huber กับคุณ Heiko Salzwedel

ผมเจอคุณ Herbert เมื่อประมาเกือบ 10 ปีก่อนแกชอบจับผมมาทดสอบหาค่า FTP เอาผมมาเจาะเลือดหาค่าต่างๆ ตอนนั้นผมรู้สึกว่าตัวเองเหมือนหนูทดลองยังไงก็ไม่รู้ แถมแกให้ผมยืม เจ้า Power Meter มาใช้อีกจนพอจะได้ประสบการณ์มาบ้างครับ ผมว่าแฟนพันธุ์แท้ถ้ามีเรื่อง Power Meter เนี่ยส่งแกไปได้เลยครับ ผมเห็นยี่ห้อไหนออกมาแกซื้อมาใช้เกือบหมดจนผมงงว่า แกคงชอบมันมากกว่าจักรยานซะอีก 55 ส่วนอีกท่านที่ผมไม่เคยลืมคือ คุณ วรพจ อติการบดี หรือพี่ดวงครับ แกให้ผมยืม Power Meter จนตอนเอาไปคืนแกปรากฎว่ามันพังไปแบบไม่ทราบสาเหตุ ผมฝากพี่นุขอบคุณพี่ดวงด้วยครับไม่เจอนานคิดถึงครับ ฝากถามแกว่ามีอะไรให้ผมยืมอีกมั้ย 555555

ต่อมาคือคุณ Heiko Salzwedel ผมเจอแกเมื่อประมาณ 6 ปีก่อน แกเป็นเจ้าหน้าที่มาจาก UCI หรือศูนย์ฝึกจักรยานโลกมาเปิดสอนฝึกอบรมเรื่อง watt โดยสมาคมจักรยานเป็นผู้เชิญมาครับ ตอนนั้นมีทั้งโค้ชสมาคมและนักปั่นจักรยานอีกหลายท่านเข้าร่วมอบรมด้วย ก็เลยเข้าใจอะไรเพิ่มขึ้นมาบ้างครับ เพื่อนๆคนไหนที่เล่น Facebook ตามไป Follow แกได้โดยพิมพ์ชื่อนามสกุลได้เลยครับ เท่าที่ผมทราบแกเป็นโค้ชให้กับนักกีฬาระดับโลกหลายท่าน เป็นผู้จัดการทีมอาชีพด้วยจนแกได้มีชื่อใน Wikipedia ด้วยครับ ผมก็ประทับใจแกมากครับ ได้มีโอกาสพาแกไปกินข้าวเหนียวทุเรียนซึ่งแกไม่เคยกินมาก่อน 55 จนผมได้ของตอบแทนมาเป็นพวกเข็มกลัดกับเสื้อทีมอาชีพหลายตัวเลย เล่นเอาผมยิ้มกลับบ้านเลย 55 แต่ก็ได้ความรู้จากแกมาเพียงบางส่วน เพราะอบรมกับแกได้ประมาณ 3 วันเท่านั้นครับ

ผมก็โม้ไปซะเยอะเลย 555 ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากไปกว่าเพื่อนๆหรอกครับ ก็เพียงแค่แชร์สู่กันฟังครับเพราะจริงๆแล้วผู้รู้คือ ทั้งสองท่านที่ผมได้กล่าวไปครับ
แก้ไขล่าสุดโดย aunn เมื่อ 24 เม.ย. 2012, 10:49, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย mR.GuzZⓞ™ » 24 เม.ย. 2012, 10:11

ถึงยังไงก็ขอบคุณ คุณ aunn มากครับ

ได้อ่านที่คุณ aunn โพสต์ เข้าใจเรื่อง watt ขึ้นมากเลยครับ รอติตตามตอนต่อไปครับ :D

โพสต์ โดย Steve » 25 เม.ย. 2012, 13:09

ข้อมูลแน่นมาก ดีจริงๆครับ อ่านแล้วเข้าใจง่าย :D

โพสต์ โดย griz » 25 เม.ย. 2012, 15:22

ขอบคุณ คุณ aunn เยี่ยมยอดมากครับ ทั้งภาษาที่เข้าใจง่าย และลำดับการเขีียน ทำให้เข้าใจถึงประโยชน์

มารออ่านต่อตอนต่อไปซะแล้ว..
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.

โพสต์ โดย voody » 25 เม.ย. 2012, 15:51

เข้ามาศึกษาครับ ขอบคุณครับ :D

โพสต์ โดย เสือชายกว๊าน » 25 เม.ย. 2012, 17:19

มันมีอะไรอีกตั้งเยอะแยะที่เรายังไม่รู้ ขอบคุณมากๆครับ รอข้อมูลตอนต่อไป :)
<พะเยา เมืองน่าอยู่ เมืองน่าปั่น สุขใดไม่เท่าได้มาอยู่กว๊านพะเยา >

โพสต์ โดย StoneRoses » 25 เม.ย. 2012, 18:18

ไปจัดมาแล้วครับ ยังไม่ได้ลองเลย
อยากได้มานานแล้ว power meter เนี๊ยะ ตอนนี้ขอเอาแบบเบาะๆ ก่อนละกัน
รูปภาพ

Venge รอคลอดไปก่อน ตอนนี้เอาล้อมาไว้กับไอ้นี่ครับ
รูปภาพ

โพสต์ โดย lucifer » 25 เม.ย. 2012, 20:09

ล้อแจ่มเลยครับ โม่เป็น PowerTap G3 ใช่ป่าวครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย StoneRoses » 25 เม.ย. 2012, 23:16

^
ครับผม ยังไม่ได้ลองใช้เลยครับ ช่วงนี้ยุ่งๆ

โพสต์ โดย สุรชาติ » 26 เม.ย. 2012, 03:05

ขอบคุณความรู้ดีดีที่นำมาแชร์กันครับ
หลงใหลการขี่จักรยานมิใช่หลงใหลจักรยานแพงๆ ท้ายที่สุดอยู่ที่ตัวเราเอง จะถูกจะแพงก้อไปได้เหมือนกัน

โพสต์ โดย aunn » 26 เม.ย. 2012, 11:45

ผมขอแทรกด้วยคำถามที่พบบ่อย อีกหนึ่งคำถามนะครับมันเป็นคำถามที่หลายท่านอาจเคยได้ยินแล้วรู้สึกไม่ดีคือ

ใช้วัตต์ซ้อมแล้วไม่เห็นจะชนะเลย... คนที่ได้ที่1เค้าไม่เห็นใช้วัตต์เลยยังชนะคนที่ใช้วัตต์อีก? มันเป็นเพียงเครื่องประดับจักรยานใช้แล้วก็แพ้เหมือนเดิม 55 แพงก็แพงหนักก็หนัก? ถ้าเจอคำถามแบบนี้เล่นเอาต้องอธิบายกันยาวครับ ถ้าเราอธิบายเค้าไม่เข้าใจเค้าก็ว่ามันไม่ดีอยู่ดี ใช่มั้ยครับ

ผมขออธิบายแบบนี้ครับ ก็เพราะคนที่ได้ที่1เค้ามีค่า FTP สูงกว่าโดยที่เค้าไม่รู้ตัวยังไงล่ะครับ อาจจะเป็นเพราะเค้าซ้อมมาดีกว่าหรือเพราะพรสวรรค์ของเค้าเองมันเลยทำให้ค่า FTP เค้าสูงกว่าโดยที่เค้าไม่รู้ตัว ถึงแม้เค้าจะฝึกซ้อมโดยไม่เป็นระบบก็ตาม แต่เพียงแค่เค้าไม่ได้ติดอุปกรณ์ Power meter มันลงไปแค่นั้นเอง จริงๆแล้วมันเป็นอุปกรณ์ที่บอกค่าประสิทธิภาพร่างกายของแต่ละบุคคล ออกมาเป็นตัวเลข มันอยู่ที่เราจะหาวิธีการหรือโปรแกรมการฝึกซ้อมเพื่อให้ร่างกายเราสามารถเพิ่มค่า FTP ไปได้มากแค่ไหนเท่านั้นเองมันก็ขึ้นอยู่กับร่างกายแต่ละบุคคลด้วยครับ มันไม่ได้เป็นอุปกรณ์วิเศษใดๆเลย ยังไงเราก็ต้องฝึกซ้อมอยู่ดีเพียงแต่เราจะสามารถรู้ค่าของร่างกายที่แน่นอนเป็นตัวเลข ไม่ใช่เพียงแค่ใช้เพียงความรู้สึกเป็นตัวบอกครับว่าเราดีขึ้นหรือแย่ลง

แถมประโยชน์ของมันก็ยังมีอีกมากมายผมจะยกตัวอย่างแบบนี้ครับ
เมื่อก่อนที่ผมฝึกจักรยานเสือหมอบผู้ฝึกสอนชอบบอกให้ผมจับแฮนด์ล่างหรือส่วนที่โค้งของแฮนด์ด้านล่างเค้าบอกผมว่ามันประหยัดแรงกว่า แต่ผมก็มักจะชอบจับแฮนด์ด้านบนเสมอ ก็มันเมื่อยนิครับปั่นไปนานๆ55และผมก็มองไม่เห็นภาพว่ามันจะประหยัดแรงกว่ายังไง แต่พอผมมาใช้ power meter และผมได้ลองสังเกตค่าวัตต์ จากการจับแฮนด์ทั้งสองแบบดู ปรากฎว่าการจับแฮนด์ล่างมันสามารถลดค่าwattของผมลงไปได้อีกประมาณ 10-30 watt ในขณะที่ผมใช้ความเร็วเท่าเดิม เพราะการจับแฮนด์ล่างมันเป็นท่าที่ไม่ต้านลมหรือมันลู่ลมมากกว่า เราจึงใช้แรงน้อยกว่าในขณะที่ความเร็วเท่าเดิม หรือที่เพื่อนๆเรียกว่า Aerodynamic กว่านั่นแหละครับ ตั้งแต่นั้นมาผมก็จับแฮนด์ล่างเลยครับ55 เพื่อนๆลองเอาไปทดลองดูกันเล่นๆได้เลยครับ นี่ก็เป็นข้อดีอีกอย่างที่ power meter มันให้ประโยชน์กับเราอีกอย่างครับ คือผมกำลังจะอธิบายว่า เมื่อก่อนที่เค้าพูดเค้าสอนกันว่าทำอย่างโน้นดีทำอย่างนี้ดี ตอนนี้แหละครับเรามีเจ้า เจ้า power meter แล้วนิครับเอาไปทำดูเปรียบเทียบเป็นตัวเลขกันเลยครับ

เดี๋ยวต่อไปเป็นวิธีหาค่า FTP แน่นอนครับ

โพสต์ โดย aunn » 26 เม.ย. 2012, 13:21

mR.GuzZⓞ™ เขียน:ถึงยังไงก็ขอบคุณ คุณ aunn มากครับ

ได้อ่านที่คุณ aunn โพสต์ เข้าใจเรื่อง watt ขึ้นมากเลยครับ รอติตตามตอนต่อไปครับ :D

ไม่เป็นไรครับผมยินดีครับ ผมรู้สึกดีใจมากครับที่คนอ่านแล้วเข้าใจเรื่องนี้เพิ่มขึ้นครับ จะได้มีคนใช้วัตต์เพิ่มขึ้นครับสนุกดี

โพสต์ โดย aunn » 26 เม.ย. 2012, 13:25

griz เขียน:ขอบคุณ คุณ aunn เยี่ยมยอดมากครับ ทั้งภาษาที่เข้าใจง่าย และลำดับการเขีียน ทำให้เข้าใจถึงประโยชน์

มารออ่านต่อตอนต่อไปซะแล้ว..

โอ้โหจริงหรอครับ ดีใจมากครับที่อ่านได้เข้าใจทีแรกนึกว่า ผมจะโดนบ่นๆ ว่าไอ้นี่มันบ่นอะไรของมัน 55
ขอบคุณมากครับ