****** Power Watt meter สาระ น่ารู้ ******

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

Re: ****** Power Watt meter สาระ น่ารู้ ******

โพสต์ โดย GDB » 17 เม.ย. 2012, 15:48

Beer เขียน:
ได้ค่าFTPหารด้วยน้ำหนักแล้วเลือกเอาเลยครับ....อยากอยู่ระดับไหน :D :D :D

รูปภาพ

อุ้ยย ใครเเอบมาร์ค 3.11 ไว้ :lol:

Re: ****** Power Watt meter สาระ น่ารู้ ******

โพสต์ โดย lucifer » 17 เม.ย. 2012, 15:56

อายุขนาดเราแล้ว จะมีปัญญาขึ้นไปแตะจุดที่มาร์คได้ไหมเนี่ย :lol: :lol:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย Beer » 17 เม.ย. 2012, 16:10

GDB เขียน:อุ้ยย ใครเเอบมาร์ค 3.11 ไว้
เชื่อป่าวหร่ะ :mrgreen:
WE LOVE THE KING.....WE LOVE THAILAND

นายจุดเลี้ยว
ไม่ประสงค์จะบอก

โพสต์ โดย นายจุดเลี้ยว » 17 เม.ย. 2012, 16:41

lucifer เขียน:อายุขนาดเราแล้ว จะมีปัญญาขึ้นไปแตะจุดที่มาร์คได้ไหมเนี่ย :lol: :lol:

ลดนนฺ ตัวลงไปอีก แล้วคงวัตต์ให้ได้ พูดง่ายทำยาก
เพิ่มวัตต์ขึ้นไป ซ้อมเข้าไป ก็ยังพูดง่ายทำยากอยู่ดี
ทำทั้งสองวิธีข้างบนเลย ยิ่งยากกกสุดๆ
สุุดท้าย เค้าว่ากันว่ามีเฟรมบางตัวทีได้รับการทดสอบแล้ว ว่าประหยัดวัตต์กว่ากันถึง 30-40 วัตต์
ทดสอบโดยผู้เชี่ยวชาญ........ :mrgreen: อันนี้ง่ายสุดๆ

โพสต์ โดย Beer » 17 เม.ย. 2012, 18:00

ความเปลี่ยนแปลงที่ชัดเจนที่สุด.....คือชอบปั่นสวนลม.....เกลียดลมจากรถสิบล้อ....ไม่อยากลงเนินหรือสะพาน....วัตต์ม้านนตกอ่ะ :mrgreen:
WE LOVE THE KING.....WE LOVE THAILAND

โพสต์ โดย โต้งหลังอนามัย » 17 เม.ย. 2012, 20:34

เพลินคับ รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง
ขอบคุณคับ... :mrgreen:
ผมมีโอกาสได้ซ้อมปั่นกับนักไตรฯที่มาเก็บตัวอยู่ภูเก็ตหลายคน(บางคนก็ไม่ได้เป็นนักแข่ง) ไปกับเค้าแอบเห็นโปรฯเค้าติดอุปกรณ์พวกนี้หลายคันคับ เวลาปั่นจะมีคล้ายๆหัวหน้ากลุ่มคอยคุมไม่ให้ความเร็วเกิน 33-38 อยู่แถวนี้ตลอด (ขี่ยาว 120-160 โล เฉพาะวันอาทิตย์) จริงๆผมไม่รู้ว่าเค้าคุม ความเร็ว หัวใจ หรือ ว่าวัตต์ กันแน่ แต่พวกนี้มีวินัยการซ้อมมากๆ ผมไปแรกๆ ถึงคิวขึ้นนำขี่เร็วขึ้นไปอีกหน่อย ฝรั่งมันขึ้นมาว่าเลย (จริงๆฟังไม่รู้เรื่องหรอกคับ) ผมก็เลยมาสนใจเรื่องตารางการซ้อม และ ก็ลามมาถึงอุปกรณ์ที่จะช่วยในการซ้อมนี่แหละ ส่วนตัวผมก็ว่ามันคุ้มแต่ติดที่ว่าราคามันสูงไปนิดสำหรับผม ก็เลยต้องใช้เวลาพอสมควรกว่าจะได้ครอบครอง ระหว่างนี้ก็ศึกษาไปเรื่อยๆก่อน... :mrgreen:
ภูมิใจเถอะทูนหัว มีผัวขี่จักรยาน 555

โพสต์ โดย Beer » 17 เม.ย. 2012, 21:25

รบกวนถามพี่นัท พี่สตีฟ พี่จิมมี่ ว่า powermeter มีประโยชน์อย่างไรในการแข่งขันครับ(ไม่เอาแค่ขี่จบน่ะครับ :mrgreen: ) :?: :D

โพสต์ โดย lucifer » 17 เม.ย. 2012, 21:56

นายจุดเลี้ยว เขียน:
lucifer เขียน:อายุขนาดเราแล้ว จะมีปัญญาขึ้นไปแตะจุดที่มาร์คได้ไหมเนี่ย :lol: :lol:

ลดนนฺ ตัวลงไปอีก แล้วคงวัตต์ให้ได้ พูดง่ายทำยาก
เพิ่มวัตต์ขึ้นไป ซ้อมเข้าไป ก็ยังพูดง่ายทำยากอยู่ดี
ทำทั้งสองวิธีข้างบนเลย ยิ่งยากกกสุดๆ
สุุดท้าย เค้าว่ากันว่ามีเฟรมบางตัวทีได้รับการทดสอบแล้ว ว่าประหยัดวัตต์กว่ากันถึง 30-40 วัตต์
ทดสอบโดยผู้เชี่ยวชาญ........ :mrgreen: อันนี้ง่ายสุดๆ

ลดลงกว่านี้คงจะไม่ไหวมั๊งครับ ตอนนี้เช้าๆบางวันเหลืออยู่แค่ 59.0 กก.เท่านั้นแหละ สูง 168 น้ำหนัก 60 นี่ก็จัดว่า ตัวบางแล้วนะครับ :lol:

สนใจเหมือนกันนะเฟรมที่ว่าเนี่ย แต่ผมว่าหาพวกเอาลูกกุญแจเสียบแล้วบิิดเอาดีกว่าครับ ไม่เปลืองวัตต์ แต่เปลืองน้ำมันแทน :lol: ทั้งคัน รวมล้อ รวมทะเบียน คงจะถูกสตังค์กว่าเฟรมที่ว่านี่แน่ๆเลย แถมซ้อนสาวๆไปได้ด้วย กร๊ากกกกกกกกก :lol:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย nuRBS » 17 เม.ย. 2012, 22:03

lucifer เขียน:
นายจุดเลี้ยว เขียน:

ลดลงกว่านี้คงจะไม่ไหวมั๊งครับ ตอนนี้เช้าๆบางวันเหลืออยู่แค่ 59.0 กก.เท่านั้นแหละ สูง 168 น้ำหนัก 60 นี่ก็จัดว่า ตัวบางแล้วนะครับ :lol:

สนใจเหมือนกันนะเฟรมที่ว่าเนี่ย แต่ผมว่าหาพวกเอาลูกกุญแจเสียบแล้วบิิดเอาดีกว่าครับ ไม่เปลืองวัตต์ แต่เปลืองน้ำมันแทน :lol: ทั้งคัน รวมล้อ รวมทะเบียน คงจะถูกสตังค์กว่าเฟรมที่ว่านี่แน่ๆเลย แถมซ้อนสาวๆไปได้ด้วย กร๊ากกกกกกกกก :lol:

กล้าๆหน่อยพี่
Venge S-WORK Project black

โพสต์ โดย nuRBS » 17 เม.ย. 2012, 22:07

Beer เขียน:รบกวนถามพี่นัท พี่สตีฟ พี่จิมมี่ ว่า powermeter มีประโยชน์อย่างไรในการแข่งขันครับ(ไม่เอาแค่ขี่จบน่ะครับ :mrgreen: ) :?: :D

พี่แย่งตอบก่อนแล้วกันว่า มันทำให้รู้ว่าที่ขี่อยู่เนี่ย ยังไหวมั๊ย แล้วถ้าจะหนีต้องขี่ที่เท่าไหร่ถึงจะรอดครับ อีกหน่อยน่าจะมีเครื่องวัดหัวใจแบบว่าใครใจถึงแค่ไหน ปอดแหกรึเปล่า :lol:
Venge S-WORK Project black

โพสต์ โดย GDB » 17 เม.ย. 2012, 23:10

เหมือนพี่นุเลยครับ ดูลิมิตตัวเอง น้ำมันเหลือในถังเท่าไหร่ ปั่นไปปั่นมามันเพลินซัดกันจนลืมดูก็มี :lol:

โพสต์ โดย GDB » 17 เม.ย. 2012, 23:15

lucifer เขียน:ลดลงกว่านี้คงจะไม่ไหวมั๊งครับ ตอนนี้เช้าๆบางวันเหลืออยู่แค่ 59.0 กก.เท่านั้นแหละ สูง 168 น้ำหนัก 60 นี่ก็จัดว่า ตัวบางแล้วนะครับ :lol:

ใกล้เคียงกันเลยครับ ผมหนัก57 สูง171
ชอบปั่นขึ้นดอย... ทางเรียบพอไหวพลัดนำได้ไปไหนไปกัน...แต่ปั่นคนเดียวอ้วกกระจาย...หาค่าFTP แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว :lol:

โพสต์ โดย K_Arch » 18 เม.ย. 2012, 01:10

เข้ามาเก็บเกี่ยวข้อมูลครับ :mrgreen:

โพสต์ โดย ปั่น » 18 เม.ย. 2012, 09:51

เข้ามาตอกบัตรว่าอ่านถึงตรงนี้แล้ว :mrgreen:

ปล.ป๋าลู สูงน้อยกว่าผมนิดนึง แต่เวลาน้ำหนักผมถึง 60 ไหงมันไม่บอบบาง กลับดูขึ้นอืดพิกล :lol:
โจ๊ก