แวะมาบอกราคาไฟที่เค้าขายๆกันอยู่ พูดคุยกันเรื่องไฟและฮาๆเฮๆ

Re: แวะมาบอกราคาไฟที่เค้าขายๆกันอยู่

โพสต์ โดย ห้าแต้ม » 26 พ.ย. 2009, 08:17

ขอบคุณครับ

ช่วยคนอื่่นประหยัดเงินได้มากเลย

Re: แวะมาบอกราคาไฟที่เค้าขายๆกันอยู่

โพสต์ โดย Saarnesh » 26 พ.ย. 2009, 09:22

ขอบคุณครับ Blackburn นี่ก็น่าสนเหมือนกันนะ ว่างๆ จะไปเอามาใช้บ้าง :D

โพสต์ โดย naris072 » 26 พ.ย. 2009, 09:27

นับถือ Light Expert เลย
--------------------------------
ผู้ให้ย่อมเป็นที่รัก
-------------------------------

โพสต์ โดย GundamF90 » 26 พ.ย. 2009, 10:54

ได้รู้เรื่องไฟดีขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับ ต้องไปหามาลองบ้าง Blackburn :) :)

โพสต์ โดย NIGHTRIDER30K » 26 พ.ย. 2009, 13:06

ไฟจีนคุณภาพรับได้ให้ไปแล้ว5*****ดาว 45.-บาท เหอะๆๆๆๆ ถูกจนซื้อแจก ......อันนี้ต้องมาซื้ที่ซอยเสริมสินค้่าจ๊ะ คลองถมขาย 70-90บาท
แนบไฟล์
ไฟจีนคุณภาพรับได้ให้ไปแล้ว5*****ดาว 45.-บาท เหอะๆๆๆๆ ถูกจนซื้อแจก
ไฟจีนคุณภาพรับได้ให้ไปแล้ว10*****ดาว 20-30.-บาท เหอะๆๆๆๆ ถูกจนซื้อแจกทุกวัน
แก้ไขล่าสุดโดย NIGHTRIDER30K เมื่อ 27 ธ.ค. 2009, 15:27, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เป็นอะไรก็ไม่สู้ ...เป็นตัวของตัวเอง

viewtopic.php?f=56&t=147635
ขาอ่อนลั๊นลา..ปั่นไปกินไปนะจ๊ะ

กระทู้คนมีไฟ
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=125203
มีอะไรดีๆซ่อนไว้มากมายจ๊ะ

โพสต์ โดย NIGHTRIDER30K » 26 พ.ย. 2009, 13:36

ตามที่บรรยายไปจ๊ะ ได้ผลดี รัดได้แน่นเหมือนเดิม ลองดู
แนบไฟล์
infini amuse.jpg
แก้ไขล่าสุดโดย NIGHTRIDER30K เมื่อ 29 ม.ค. 2010, 11:34, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เป็นอะไรก็ไม่สู้ ...เป็นตัวของตัวเอง

ขาอ่อนลั๊นลา..ปั่นไปกินไปนะจ๊ะ

http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=125203

โพสต์ โดย kwan it » 26 พ.ย. 2009, 14:19

คนที่อยู่ไกลมาซื้อที่คลองถมไม่ได้ เขาก็คงต้องยอมพ่อค้าออนไลน์แหละ ถ้าจะนั่งรถจาก ตจว.เพื่อมาซื้อไฟราคาทุนอันละ20 ก็คงไม่คุ้ม แต่ถ้าอยู่ใกล้ๆรัศมีไม่เกินความขี้เกียจปั่น พ่อค้าออนไลน์ก็คงไม่ได้กินเงินแน่ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
กลับมาเพราะคิดถึงไม่อยากไปจึงกลับมาไม่อยากจากลาเลยกลับมายังที่เดิมคิดถึงทุกๆคนครับ

โพสต์ โดย JIRAWATT » 26 พ.ย. 2009, 14:40

:o เข้ามาเซพข้อมูลดีๆเพียบ ขอบคุณมากคร้าบ :D

โพสต์ โดย ton091 » 26 พ.ย. 2009, 15:28

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เด๋วไปซื้อไฟ LA มาติดละ กำลังลังเลอยู่ว่ามันจะดีรึเปล่า
ได้ข้อมูลพอดีแจ๋วเลย
:D :D :D

โพสต์ โดย แวบมา » 26 พ.ย. 2009, 18:11

Fisherman41 เขียน:ถ่านCR2032แผง5เม็ด40.-บาท[PANA}-

ทำไมถ่านกระดุมรุ่นนี้ถูกมากๆเลยละครับ ผมซื้อก้อนละ 20-25 บาท ยกแผงด้วย (10 ก้อน) แสดงว่าทุกๆแผงไม่ว่าที่ไหน ขายโกง ค้ากำไรเกินควรมากๆเลยนะครับ :)

หรือเป็นราคาไฟ?

ขออนุญาตชี้แจงวิธีคิดของผมครับ

นอกจากแหล่งซื้อแล้ว อาจจะต้องดูที่ยี่ห้อและหรือแหล่งผลิตด้วยกระมังครับ
จากประสบการณ์ตรง
วันก่อนผมเคยถามร้านขายถ่านแหล่งใหญ่ในคลองถมเซ็นเตอร์
CR2032 ยี่ห้อหนึ่งลูกละประมาณ 20 บาท
ส่วนเบอร์เดียวกันแต่อีกยี่ห้อราคาลูกละ 10 บาท
ถามดูเขาบอกว่า ยี่ห้อที่แพงเป็นของโรงงานที่ใช้วัสดุดี (จำไม่ได้ว่าผลิตคนละประเทศกันด้วยหรือเปล่า)
ผมเดาว่า เหมือนเมื่อก่อนตอนไปซื้อถ่านนาฬิกา คนขายจะถามว่าเอาถ่านญี่ปุ่นหรือถ่านสวิส อย่างนั้นหรือเปล่าไม่แน่ใจ

แต่ถ้ารุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกันแต่ราคาต่างกัน
ผมจะดูที่ความจำเป็นและความคุ้มค่าครับ
อย่างถ่าน AA หรือ AAA ทั่วไป ราคาซื้อแถวคลองถมจะถูกกว่าซื้อที่ร้านของชำใกล้บ้าน
แต่ถ้าผมจะนั่งรถมาคลองถมเพื่อซื้อแค่ถ่านที่ราคาต่อหน่วยต่างกัน
ผมจะซื้อจำนวนมากให้คุ้มค่ารถ นอกจากจะมีธุระอื่นที่ต้องไปอยู่แล้วจึงจะซื้อติดมาบ้างนิดหน่อย

โพสต์ โดย NIGHTRIDER30K » 26 พ.ย. 2009, 20:36

แวบมา เขียน:
Fisherman41 เขียน:ถ่านCR2032แผง5เม็ด40.-บาท[PANA}-

ทำไมถ่านกระดุมรุ่นนี้ถูกมากๆเลยละครับ ผมซื้อก้อนละ 20-25 บาท ยกแผงด้วย (10 ก้อน) แสดงว่าทุกๆแผงไม่ว่าที่ไหน ขายโกง ค้ากำไรเกินควรมากๆเลยนะครับ :)

หรือเป็นราคาไฟ?

ขออนุญาตชี้แจงวิธีคิดของผมครับ

นอกจากแหล่งซื้อแล้ว อาจจะต้องดูที่ยี่ห้อและหรือแหล่งผลิตด้วยกระมังครับ
จากประสบการณ์ตรง
วันก่อนผมเคยถามร้านขายถ่านแหล่งใหญ่ในคลองถมเซ็นเตอร์
CR2032 ยี่ห้อหนึ่งลูกละประมาณ 20 บาท
ส่วนเบอร์เดียวกันแต่อีกยี่ห้อราคาลูกละ 10 บาท
ถามดูเขาบอกว่า ยี่ห้อที่แพงเป็นของโรงงานที่ใช้วัสดุดี (จำไม่ได้ว่าผลิตคนละประเทศกันด้วยหรือเปล่า)
ผมเดาว่า เหมือนเมื่อก่อนตอนไปซื้อถ่านนาฬิกา คนขายจะถามว่าเอาถ่านญี่ปุ่นหรือถ่านสวิส อย่างนั้นหรือเปล่าไม่แน่ใจ

แต่ถ้ารุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกันแต่ราคาต่างกัน
ผมจะดูที่ความจำเป็นและความคุ้มค่าครับ
อย่างถ่าน AA หรือ AAA ทั่วไป ราคาซื้อแถวคลองถมจะถูกกว่าซื้อที่ร้านของชำใกล้บ้าน
แต่ถ้าผมจะนั่งรถมาคลองถมเพื่อซื้อแค่ถ่านที่ราคาต่อหน่วยต่างกัน
ผมจะซื้อจำนวนมากให้คุ้มค่ารถ นอกจากจะมีธุระอื่นที่ต้องไปอยู่แล้วจึงจะซื้อติดมาบ้างนิดหน่อย

อย่างนั้นแนะนำร้านที่บอกไปนี่หล่ะคะ ไม่ผิดหวังถ่านสุดยอดคุณภาพราคาโดนๆ .......ขนาดถ่านCR2016ซื้อมา35ถาด(75เม็ด450.-)เอามาเปลี่ยนนาฬิกาCASIOที่มีอยู่50กว่าเรือน อายุการใช้งานกับนาฬิกาDIGITALใช้ได้2ปีถ่านยังอยู่ดี เปลี่ยนถ่านเองประหยัดไปเยอะเลย

....โชคดีมีเพื่อนรุ่นน้องขายนาฬิกาที่โบนันซ่า MBK เค้าเลยสอนเปลี่ยนถ่านแล้วก็แนะนำให้ซื้อถ่านร้านนี้แหละคะ เค้าบอกนาฬิกาเยอะแบบนี้หัดเปลี่ยนเองไปเลย จะได้ไม่ต้องกลุ้มใจเวลาแบตหมด.....ชัวร์ไม่มีมั่ว!!!!! แสนจะมีความสุขไม่ต้องกังวลเรี่องถ่านอีกต่อไป

ร้านนี้ชัวร์มากๆรับรองเพราะขายอุปกรณ์และอะไหล่นาฬิกา ไม่ใช่ร้านถ่านแถวคลองถม...... สนใจลองแวะไปดูจ๊ะ

มาจากสะพานเหล็กชิดสายไวประมาณ80เมตรอยู่ขวามือ ติดร้านก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลา ......มาแล้วหิวๆก็นั่งทานก๋วยเต๊๋ยวก่อนก็ได้ มีข้าวหน้าไก่อร่อยดี.....อืมมมม!!!!

โพสต์ โดย chin chanchum » 26 พ.ย. 2009, 21:13

ขอบตุณ คุณมนุษย์ไฟมากๆ ได้ความรู้เรื่องไฟเพิ่มขึ้นเยอะเลย ผมปั่นตั้งแต่ตีสี่ต้องใช้ไฟทั้งหน้าและหลัง อยู่ ตจว. หาซื้อไม่ได้ ผมใช้ไฟแบตที่ชาวบ้านเขาใช้คาดศีรษะกรีดยาง ก็ใช้ได้ดีอยู่ อันละ 150 บาท แบตเสื่อมก็ใช้ตัวใหม่(ประมาณหกเดือน) คิดว่าจะลองสั่งทางร้านค้าออนไลด์บ้างแล้ว จะได้ทันสมัยกับเขาบ้าง
คนลานกา..อากาศดี

โพสต์ โดย martie » 26 พ.ย. 2009, 21:45

สวัสดีครับพี่....
ขอโทดด้วยผมจำไม่ได้แล้วอ่ะ

เราเคยเจอกัน2ครั้ง
ครั้งแรกที่วรจักร ตอนพี่ไปเปลี่ยนบันไดรถคันเล็กๆอ่ะคับ
อีกครั้ง ตอนไปขี่แถวๆราชดำเนิน
จำได้ว่าพี่จะขี่กับเพื่อนอีกคนนึง รถพี่สว่างเห็นแต่ไกลเลยครับ
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.

โพสต์ โดย NIGHTRIDER30K » 26 พ.ย. 2009, 21:54

chin chanchum เขียน:ขอบตุณ คุณมนุษย์ไฟมากๆ ได้ความรู้เรื่องไฟเพิ่มขึ้นเยอะเลย ผมปั่นตั้งแต่ตีสี่ต้องใช้ไฟทั้งหน้าและหลัง อยู่ ตจว. หาซื้อไม่ได้ ผมใช้ไฟแบตที่ชาวบ้านเขาใช้คาดศีรษะกรีดยาง ก็ใช้ได้ดีอยู่ อันละ 150 บาท แบตเสื่อมก็ใช้ตัวใหม่(ประมาณหกเดือน) คิดว่าจะลองสั่งทางร้านค้าออนไลด์บ้างแล้ว จะได้ทันสมัยกับเขาบ้าง

ลองมองๆดูในเว็บคะ สนใจตัวไหนแล้วคิดว่าแพงเกินไปไม่สมราคา จะซื้อส่งไปให้ดีไหม๊คะ คิดตามราคาจริง+ค่าพัสดุและค่าส่งก็พอ บาทเดียวก็ไม่เอา พอมีพอกินอยู่แล้ว ถือว่าช่วยๆกัน ถ้าจะลองใช้เอาธรรมดาๆก็ไฟหน้า-ท้ายชุดราคาส่ง 45.-บาท ก็พอ(เคยเห็นในเว็บขายอยู่150.-รวมส่ง หากระทู้ไม่เจอแล้ว) + ค่ากล่อง10.-บาท ค่าส่งประมาณ18-22บาท ก็ประมาณ45+10+22 =77บาท *****ไฟชุดนี้ราคานี้ใช้ได้เลยคะ สว่างมากด้วยคะ