สงสัยไปขี่จักรยาน คงต้องพกกลองยาว ฉิ่ง ฉาบ ไปด้วยแล้ว

สงสัยไปขี่จักรยาน คงต้องพกกลองยาว ฉิ่ง ฉาบ ไปด้วยแล้ว

โพสต์ โดย scotchbrite » 08 พ.ค. 2014, 20:03

ตั้งใจว่า จะใช้ LED 2 ดวง ทำให้จักรยานสว่างทั้งคัน ก็เลยเอา fiber optic มาติดเฟรมดูเล่น ๆ

ติดไป 8 เมตร โดยใช้ cable tie มัด แล้วก็ลองเอาไฟฉายมาส่องเข้าด้านนึงดู อุต๊ะ แม่เจ้า นี่มันรถฉิ่งฉาบทัวร์ชัด ๆ

ตามเป้าหมายจริง ๆ จะเป็น LED 5050 สีฟ้าสองดวง แล้วก็อาจจะมีเปลี่ยนไปใช้ UV LED หรือไม่ก็ laser 100mw สีม่วง
แต่ตอนนี้ขี้เกียจทำต่อละ เพลีย

รูปภาพ

รูปภาพ

Re: สงสัยไปขี่จักรยาน คงต้องพกกลองยาว ฉิ่ง ฉาบ ไปด้วยแล้ว

โพสต์ โดย Giman » 09 พ.ค. 2014, 08:54

น่าสนใจครั :D :D :D แพงป่าว อะครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนยังไงบ้างอ่ะครับ
อั่นแน่...อั่นแน่

Re: สงสัยไปขี่จักรยาน คงต้องพกกลองยาว ฉิ่ง ฉาบ ไปด้วยแล้ว

โพสต์ โดย Tdf » 09 พ.ค. 2014, 08:57

ผมว่าเท่ห์และปลอดภัยดีนะครับ ยิ่งมืดๆนี่สวยมาเลย

โพสต์ โดย scotchbrite » 09 พ.ค. 2014, 10:47

ตอนแรก กะว่าจะทำออกมาเหมือน Tron แต่มันดึงตึงไม่ได้ (ดึงตึง รถผมจะพับไม่ได้) และหักฉากคม ๆ ไม่ได้ แล้วก็ไม่มีตัวคลิปติดดี ๆ (ตอนแรกจะใช้กาวทา แต่ขี้เกียจ เลยใช้ cable tie) ผลมันเลยออกมาเป็นรถทัวร์ แทนรถ Tron

Fiber Optic ลักษณะการส่งแสงมี 2 ประเภท
1. end-glow แสงเข้าหัวสาย แสงออกหัวสาย ใช้เวลาทำ model ต่าง ๆ หรือใช้ในการสื่อสาร
2. side-glow ไม่มีเคลือบสาย พอแสงเข้า ก็สว่างทั้งเส้น (สว่างน้อยลงตามระยะทาง) มีแบบเรียบ ๆ และแบบสว่างเป็นจุด ๆ (ความหนาแน่นไม่เท่ากัน)

ตัวสาย ก็จะมีตัว Core และตัว cover เวลาซื้อ ก็ดูว่า core หนาแค่ไหน (ตัวนำแสง) และ cover หนาแค่ไหน (ปลอกสาย) หรือจะซื้อแบบไม่มี cover ก็ได้ ขนาด core หนา แสงก็จะเส้นหนาขึ้น แต่สายก็จะหนาและแข็งขึ้น จะงอได้น้อยลง

ราคา มีตั้งแต่เมตรละ 100 ไปจนถึงหลักพัน ขึ้นกับขนาดของ core ครับ ตัวที่ผมใช้ สาย 3.5mm core 2.5mm เมตรละ 120 (ถ้าซื้อเยอะมันจะถูกกว่านี้) ผมสั่งซื้อตามเว็บร้านระบบไฟในบ้าน หา google เอาก็ได้ครับ ในไทยคงต้องไปลองดูแถวเวิ้ง ที่มีร้านขายระบบไฟผับ ไม่แน่ใจว่าเขาจะมีเปล่านะ แต่ถ้าผมจะหาซื้อในไทย ผมจะไปดูโซนนั้นเป็นที่แรก

คิดว่า ถ้าจะทำให้สวย ต้องมีรางยึดสายให้เข้ากับทรงเฟรม คราวนี้ก็ชักอยากได้ 3D printer กับเครื่อง CNC แล้ว

โพสต์ โดย DK.7 Rider » 29 มิ.ย. 2014, 15:29

ช่วงเส้นตรงไล่รัดสายดีๆก็หล่อแล้วครับ ;) ขอบคุณสำหรับไอเดียTron Bike แจ่มๆครับ
できたらいいな

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ » 09 ก.ค. 2014, 13:31

ติดแบบกระพริบแล้วไฟวิ่งได้อีกละก้อ ว้าวววว :roll:
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย ota_hay » 08 ส.ค. 2014, 11:02

เท่มากครับ "กดไลค์" ให้เลย
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> viewforum.php?f=775

โพสต์ โดย Naigum » 14 ส.ค. 2014, 15:22

เจ๋งงงงงงงงงงง อ่ะคับ :) :) :) :) :idea:
ปั่นมาก มีเพื่อนมาก ร่างกายจะได้แข็งแรง.....

โพสต์ โดย wAlrusincan » 20 ส.ค. 2014, 14:01

ว่าแต่ ม.112 นี่ มันเลวร้ายยังไงครับ?

ผมไม่เห็นว่ามันมีผลต่อชีวิตปกติของคนดีๆ เขาเลย