DIY ฟิล์มกันรอยจักรยาน ราคาประหยัด

DIY รวมบทความ กระทู้น่าสนใจ ปรับแต่ง ดูแลรักษารถจักรยานด้วยตนเอง

Re: DIY ฟิล์มกันรอยจักรยาน ราคาประหยัด

โพสต์ โดย pskorat » 05 ต.ค. 2015, 12:49

ผมใช้วิธีนี้มาตลอด(กว่า10ปี)เช่นกันครับ..ใช้แผ่นกาวของKODAK..อายุงานประมาณ2 ปี เริ่มหม่น(จักรยานสีขาวสลับดำ..)

ปัญหาคือ..ไม่ใช่ กว้าง x ยาว ..ตรงๆทื่อๆน่ะซีครับ..มีความนูน ความเว้า ซึ่งต้องเผื่อ..
บางตำแหน่ง ผมต้องสร้างแบบจากกระดาษกาวย่นก่อนครับ..

ผมใช้น้ำยาเช็ดกระจกพ่นด้านหลังของแผ่นกาวครับ

Re: DIY ฟิล์มกันรอยจักรยาน ราคาประหยัด

โพสต์ โดย sitint » 15 ต.ค. 2015, 06:22

ตอนนี้ยังใช้การได้ดีอยู่ไหมครับ

โพสต์ โดย waranon1974 » 15 ต.ค. 2015, 08:25

sitint เขียน:ตอนนี้ยังใช้การได้ดีอยู่ไหมครับ

ปกติดีครับ

โพสต์ โดย pongtorn191 » 19 ต.ค. 2015, 23:21

มีวิทีตัด กระดาษยังไงครับ ให้เหมือนใน รูป ขาจาน น่ะครับ

โพสต์ โดย waranon1974 » 21 ต.ค. 2015, 01:08

pongtorn191 เขียน:มีวิทีตัด กระดาษยังไงครับ ให้เหมือนใน รูป ขาจาน น่ะครับ

ตามที่คุณ pskorat แนะนำไว้ด้านบนน่าจะดีครับ คือใช้กระดาษกาวย่นติดทาบเพื่อลอกแบบก่อน แล้วค่อยแกะกระดาษกาวออกมาทาบนฟิล์มสติกเกอร์แล้วกรีดตามแบบ

ส่วนของผมใช้วิธีเอาฟิล์มสติกเกอร์จริงทาบหยาบๆ ตัดเผื่อให้ใหญ่กว่าแบบที่ต้องการไว้ก่อนเล็กน้อย แล้วติดเข้าไปเลยชั้นแรก จากนั้นก็ใช้คัตเตอร์สำหรับตัดสติกเกอร์ เน้นว่าใบต้องใหม่และคม ใช้ส่วนคมมีด ปาดหรือเฉือน(ไม่ใช่กรีดด้วยปลายมีด)ค่อยๆ ไล่ตามเหลี่ยมมุมเอาฟิล์มส่วนเกินออกให้ได้เข้ารูปที่ต้องการเลย จากนั้นก็แกะชิ้นแรกนี้ออกมาทำเป็น Pattern สำหรับชิ้นงานจริงๆ หรือชิ้น ต่อๆไป ตามที่เห็นเป็นรูปแบบแฉกๆ ในภาพ ซึงถือเป็นงานฝีมือที่ไม่ง่ายนักครับ

แต่ถ้ามันยุ่งยากนัก หากเพียงเพื่อทำหน้าที่กันรอย ก็กรีดฟิล์มเป็นรูป 4 เหลี่ยมเฉยๆ ให้ได้ขนาดเหมาะสม ไม่ต้องเข้าเหลี่ยมรูปดาวก็ได้ แนะว่าตรงมุมสติกเกอร์พยายามทริมออกให้เป็นมุมโค้ง ทั้งหมด จะลดโอกาสเผยอหลุดลอกได้ดีกว่ามากครับ

โพสต์ โดย Doong709 » 03 พ.ย. 2015, 23:33

ปักครับเยี่ยมเลย

โพสต์ โดย narongrit31 » 06 พ.ย. 2015, 02:13

ขอปักก่อนครับเดี๋ยวมาลิงทำตาม

โพสต์ โดย nextstep » 30 พ.ย. 2015, 11:25

อย่าติดขาจาน stages นะ โลโก้มันเป็นสติกเกอร์ หลุดไม่เหลือเลย
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:

โพสต์ โดย อนุชา » 21 ธ.ค. 2015, 06:35

ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆครับ

โพสต์ โดย Niran Msng » 01 ก.พ. 2016, 18:39

ขอบคุณมากมากเลยครับ
Duan[ด่วน]
Mid School BMX - Super Randonneur 2016 2017 - 1000BRM SVB-TRAT - 1400LRM Bkk-Phare-Bkk
SKYWAY RACING>>HARO MASTER>>HARO GROUP 1b >>HARO THREAD COMP>>NSbikes CLASH JUNIOR>>NSbikes holy one>>VooDoo HooDoo>>COLNAGO CX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO

โพสต์ โดย Pimploy » 09 ก.พ. 2016, 10:06

ขอแนะนำตัวกันรอยจักรยาน จากสายเบรค สายเกียร์ค่ะ เป็นจุดบอดที่ ฟิล์มติดไม่ถึง
https://www.facebook.com/protectframe

โพสต์ โดย ignitedrev » 13 ก.พ. 2016, 11:38

สามารถติดกับเฟรมสีด้านได้ไหมครับ

โพสต์ โดย 4life » 08 มี.ค. 2016, 15:41

เยี่ยมมากครับท่าน :P
รักนะ..เจ้ายักษ์เอ๋ย :P